Slide
Slide
Slide
previous arrow
next arrow

ಅಲ್-ಫಾವ್ ಪೆನಿನ್ಸುಲಾ: ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯಂತ ಅಪೇಕ್ಷಿತ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಪ್ರದೇಶ

300x250 AD

ನಾವು ಒಂದು ಕುತೂಹಲಕಾರಿ ಪ್ರಶ್ನೆಯನ್ನು ಕೇಳುವ ಮೂಲಕ ಪ್ರಾರಂಭಿಸೋಣ. ಚಾಲುಕ್ಯರ ಪುಲಕೇಶಿ II, ಪ್ರತಿಹಾರ ನಾಗಭಟ II ಮತ್ತು ಮಾಜಿ ಅಮೇರಿಕನ್ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಜಾರ್ಜ್ ಡಬ್ಲ್ಯೂ ಬುಷ್ ನಡುವೆ ಏನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿದೆ? ಇದಕ್ಕೆ ಉತ್ತರ ಇರಾಕ್‌ನ “ಅಲ್ ಫಾವ್ ಪೆನಿನ್ಸುಲಾ”. ಈ ಪರ್ಯಾಯ ದ್ವೀಪವು ಆಧುನಿಕ ಇರಾಕ್‌ಗೆ ಸಮುದ್ರ ಮೂಲಕ ಹೋಗುವ ಏಕೈಕ ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಐತಿಹಾಸಿಕವಾಗಿ ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯಂತ ಅಪೇಕ್ಷಿತ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ಅಲ್-ಫಾವ್ ಮೇಲಿನ ನಿಯಂತ್ರಣವು ಮಧ್ಯಪ್ರಾಚ್ಯ ನಿಯಂತ್ರಣದ ಮೇಲೆ ನಿರ್ಧರಿಸಿತು.

ಸುಮಾರು 1400 ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ, ಅರೇಬಿಯನ್ ಮರುಭೂಮಿಯಲ್ಲಿ ಇಸ್ಲಾಂ ಧರ್ಮವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಯಿತು. 7 ನೇ ಶತಮಾನದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ, ಪರ್ಷಿಯಾದ ಪ್ರಬಲ ಸಸ್ಸಾನಿಯನ್ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯ ಮತ್ತು ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ಇತಿಹಾಸದ ಹೊಸದಾಗಿ ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾದ ಮೊದಲ ಕ್ಯಾಲಿಫೇಟ್ – ರಶಿದುನ್ ನಡುವೆ ಸಂಘರ್ಷವುಂಟಾಯಿತು. ಅರೇಬಿಯಾದ ಹೊರಗಿನ ಮೊದಲ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾದ ಕ್ಯಾಲಿಫೇಟ್ ವಶಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವತ್ತ ಗಮನಹರಿಸಿತು. ಅಲ್ ಫಾವ್. ಪರ್ಯಾಯ ದ್ವೀಪವು ಶತಮಾನಗಳವರೆಗೆ ತೀವ್ರ ಪೈಪೋಟಿಯಿಂದ ಕೂಡಿತ್ತು. 20ನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ, ವಿವಾದಿತ ಶಟ್ ಅಲ್-ಅರಬ್ ಜಲಮಾರ್ಗದ ಗಡಿಯಲ್ಲಿರುವ ಆಯಕಟ್ಟಿನ ಸ್ಥಳದಿಂದಾಗಿ 1980 ರ ಇರಾನ್-ಇರಾಕ್ ಯುದ್ಧದಲ್ಲಿ ಪರ್ಯಾಯ ದ್ವೀಪವು ತೀವ್ರವಾಗಿ ಸ್ಪರ್ಧಿಸಿತು. ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದ ಯುದ್ಧಗಳು ನಡೆದವು. ಫೆಬ್ರವರಿ 1986 ರಲ್ಲಿ ಪೆನಿನ್ಸುಲಾವನ್ನು ವಶಪಡಿಸಿಕೊಂಡ ಇರಾನಿನ ಪಸಾದಾರನ್ (ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿ ಗಾರ್ಡ್) ಆಕ್ರಮಣದ ನೇತೃತ್ವ ವಹಿಸಿತು. ಏಪ್ರಿಲ್ 1988 ರಲ್ಲಿ, ಸರಿನ್ ಅನಿಲದ ಬಳಕೆಯ ಆರೋಪಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ಇರಾಕಿ ಸೇನೆಯ ಬೃಹತ್ ಪ್ರತಿದಾಳಿಯು 35 ಗಂಟೆಗಳ ರಕ್ತಸಿಕ್ತ ಹೋರಾಟದ ನಂತರ ಪರ್ಯಾಯ ದ್ವೀಪವನ್ನು ವಶಪಡಿಸಿಕೊಂಡಿತು. ಇರಾಕ್‌ನ ಅಂದಿನ ಆಡಳಿತಗಾರ ಸದ್ದಾಂ ಹುಸೇನ್ ವಿಜಯದ ದಿನವನ್ನು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ರಜಾದಿನವೆಂದು ಘೋಷಿಸಿದ ಮಹಾನ್ ಸಾಧನೆ ಇದು.
ನಂತರ ಇರಾಕ್‌ನ ಮೇಲೆ ಅಮೆರಿಕದ ಆಕ್ರಮಣಗಳ ಪ್ರಮುಖ ಉದ್ದೇಶವೂ ಅಲ್ ಫಾವ್ ಆಗಿತ್ತು. 1991 ರ ಕೊಲ್ಲಿ ಯುದ್ಧದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಪಾಶ್ಚಿಮಾತ್ಯ ಮಿತ್ರ ಪಡೆಗಳು ಎಲ್ಲಾ ಇರಾಕಿ ಹಡಗು ಮತ್ತು ಸಮುದ್ರಕ್ಕೆ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ಸ್ಥಗಿತಗೊಳಿಸಲು ಅಲ್ ಫಾವ್ ಪೆನಿನ್ಸುಲಾದ ಮೇಲೆ ಬಾಂಬ್ ದಾಳಿ ನಡೆಸಿತು. ನಂತರ “ಆಪರೇಷನ್ ಎಂಡ್ಯೂರಿಂಗ್ ಫ್ರೀಡಮ್” ಅಡಿಯಲ್ಲಿ 2003 ರ ಇರಾಕ್ ಆಕ್ರಮಣದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಪೋಟಸ್ ಜಾರ್ಜ್ ಡಬ್ಲ್ಯೂ ಬುಷ್ ಅವರ ಆಶ್ರಯದಲ್ಲಿ, ಬ್ರಿಟಿಷ್ 3 ಕಮಾಂಡೋ ಬ್ರಿಗೇಡ್ ಮತ್ತು ಯುಎಸ್ ಸೀಲ್ ತಂಡ 8 ಉಮ್ ಕಸ್ರ್ ಬಂದರು ಮತ್ತು ಮಿನಾ ಅಲ್ ಬಕರ್ ಆಯಿಲ್ ಟರ್ಮಿನಲ್‌ಗಳಿಗೆ ಎರಡು ಉಗ್ರ ಆಕ್ರಮಣಗಳನ್ನು ನಡೆಸಿತು. ಪರ್ಯಾಯ ದ್ವೀಪ. ಇರಾಕಿನ ಪಡೆಗಳನ್ನು ಹೊಡೆದುರುಳಿಸುವ ಮೊದಲು ದಿನಗಟ್ಟಲೆ ಭೀಕರ ಹೋರಾಟ ನಡೆಯಿತು. ಕ್ಯಾಂಪ್ ಡ್ರಿಫ್ಟ್‌ವುಡ್ ಎಂಬ ಆಂಗ್ಲೋ-ಅಮೆರಿಕನ್ ಶಿಬಿರವನ್ನು ಇಲ್ಲಿ ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಯಿತು.

ಇತಿಹಾಸದುದ್ದಕ್ಕೂ ನಿಯಂತ್ರಣದ ರಕ್ತಸಿಕ್ತ ಯುದ್ಧಗಳಿಗೆ ಕಾರಣಗಳು ಹಲವು. ಅಲ್ ಫಾವ್ ಪೆನಿನ್ಸುಲಾ ಪರ್ಷಿಯನ್ ಕೊಲ್ಲಿಯ ತಲೆಯಲ್ಲಿದೆ. ಇದು ಪ್ರಾಚೀನ ಮೆಸೊಪಟ್ಯಾಮಿಯನ್ ಪ್ರದೇಶದ ಪ್ರಮುಖ ಕೃಷಿ ಮತ್ತು ವಾಣಿಜ್ಯ ಕೇಂದ್ರಗಳಿಂದ ಸಮುದ್ರಕ್ಕೆ ಸುಲಭವಾದ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ. ಇದು ಯುರೋಪ್ ಮತ್ತು ಪೂರ್ವದ ನಡುವಿನ ವ್ಯಾಪಾರಕ್ಕೆ ನಿರ್ಣಾಯಕವಾಗಿರುವ ಪ್ರದೇಶದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಬಂದರುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಆಧುನಿಕ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಇದು ಬಹು ತೈಲ ಟರ್ಮಿನಲ್‌ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಮತ್ತು ಜಾಗತಿಕ ತೈಲ ವ್ಯಾಪಾರದಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರ ವಹಿಸುತ್ತದೆ.

ಆದರೆ ಈ ಎಲ್ಲಾ ಕಾರಣಗಳನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ, ಇನ್ನೊಂದು ಪ್ರಮುಖ ಕಾರಣವಿದೆ. ಪೆನಿನ್ಸುಲಾವು ಮಧ್ಯಪ್ರಾಚ್ಯದ ಅತ್ಯಂತ ಐತಿಹಾಸಿಕ ಮತ್ತು ಶ್ರೇಷ್ಠ ವಾಣಿಜ್ಯ ಕೇಂದ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾದ ಬಸ್ರಾಗೆ ಸಮೀಪದಲ್ಲಿದೆ. ಬಸ್ರಾ, 1.4 ದಶಲಕ್ಷಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ನಿವಾಸಿಗಳ ಮಹಾನಗರವು ಇಂದಿನ ಇರಾಕ್‌ನ ಆರ್ಥಿಕ ರಾಜಧಾನಿಯಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರಮುಖ ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ಇದು ಇರಾಕ್‌ನ ಬಂದರುಗಳಿಗೆ ನೆಲೆಯಾಗಿರುವ ಬಾಸ್ರಾ ಗವರ್ನರೇಟ್‌ನ ಪ್ರಮುಖ ನಗರವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಗ್ರ್ಯಾಂಡ್ ಫಾ ಯೋಜನೆಯಡಿಯಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಸಮುದ್ರ-ಬಂದರು ಸಂಕೀರ್ಣಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದನ್ನು ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ನಿರ್ಮಿಸಲಿದೆ. ಆಧುನಿಕ ಬಸ್ರಾ ಶಟ್ ಅಲ್-ಅರಬ್ ದಡದಲ್ಲಿದೆ, ಇದು ಪರ್ಷಿಯನ್ ಗಲ್ಫ್ ಅನ್ನು ಟೈಗ್ರಿಸ್ ಮತ್ತು ಯೂಫ್ರೇಟ್ಸ್ನ ಸಂಗಮದೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕಿಸುವ ಜಲಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ – ಮಧ್ಯಪ್ರಾಚ್ಯ ನಾಗರಿಕತೆಯ ದೊಡ್ಡ ನದಿಗಳು. ಬಸ್ರಾದ ಹಳೆಯ ಐತಿಹಾಸಿಕ ಕಾಲುಭಾಗವು ಇಂದು ನಿರಂತರವಾಗಿ ವಿಸ್ತರಿಸುತ್ತಿರುವ ನಗರದ ಉಪನಗರಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಅದರ ಮೊದಲ ವಸಾಹತುಗಳು ಶಾಟ್ ಅಲ್-ಅರಬ್‌ನಿಂದ 15 ಕಿಮೀ ಒಳನಾಡಿನಲ್ಲಿವೆ.
ಮಿತ್ರರಾಷ್ಟ್ರಗಳ ಭಾರತೀಯ-ಉಮಾನಿ ಆಕ್ರಮಣದಿಂದ ಇರಾಕ್ ಅನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಬಸ್ರಾ- ಕೋಟೆಯ ನಗರವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲು ತನ್ನ ಕಮಾಂಡರ್‌ಗಳಿಗೆ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಹೇಳಿದರು.

ಅರೇಬಿಕ್ ದಾಖಲೆಗಳಿಂದ ಪುಲಕೇಶಿನ್ ಪರ್ಷಿಯಾ, ಉಮಾನ್ ಮತ್ತು ಭಾರತ್ ನಡುವೆ ಕ್ಯಾಲಿಫೇಟ್‌ನ ಮುನ್ನಡೆಗೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ ಅಬ್ರಹಾಮಿಕ್ ಅಲ್ಲದ ಅನನ್ಯ ಮೈತ್ರಿಯನ್ನು ರೂಪಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದನು. ದುರದೃಷ್ಟವಶಾತ್, ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಪಲ್ಲವರ ಕೈಯಲ್ಲಿ ಚಾಲುಕ್ಯ ಚಕ್ರವರ್ತಿಗೆ ಹಿಮ್ಮುಖವಾಗಿದ್ದರಿಂದ ಇರಾಕ್‌ನಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಮಿಲಿಟರಿ ಹಸ್ತಕ್ಷೇಪವು ಕೆಲವೇ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಕೊನೆಗೊಂಡಿತು. ಉಪಖಂಡದ ರಾಜಕೀಯವು ಸಾಗರೋತ್ತರ ಸಂಘರ್ಷದಿಂದ ಗಮನ ಮತ್ತು ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳನ್ನು ಬೇರೆಡೆಗೆ ತಿರುಗಿಸಿತು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ತನ್ನ ಹಸ್ತಚಾಲಿತ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ರಶೀದುನ್ ಕ್ಯಾಲಿಫೇಟ್‌ನ ಕೈಯಲ್ಲಿ ಅಜೇಯವಾಗಿ ಉಳಿದ ಏಕೈಕ ವಿಶ್ವ ಶಕ್ತಿ ಎಂದರೆ ಭಾರತದ ಚಾಲುಕ್ಯರು.

ರಾಮಾಯಣದಿಂದ ಪ್ರೇರಿತರಾದ ಪ್ರತಿಹಾರಗಳು ಅಲ್ ಫಾವ್‌ನಲ್ಲಿ ಹೊಡೆಯುತ್ತಾರೆ:

300x250 AD

ಚಾಲುಕ್ಯರ ಪರಂಪರೆಯನ್ನು ಸುಮಾರು ಎರಡು ಶತಮಾನಗಳ ನಂತರ ಭಾರತದ ಮತ್ತೊಂದು ಮಹಾನ್ ರಾಜವಂಶ – ಗುರ್ಜರ-ಪ್ರತಿಹಾರರು ಎತ್ತಿಕೊಂಡರು. ತನ್ನ ರಾಜಧಾನಿಯನ್ನು ಕನ್ಯಾಕುಬ್ಜ ಅಥವಾ ಕನ್ನುಯಾಜ್‌ನಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಂಡು, ಪ್ರತಿಹಾರ ನಾಗಭಟ II ಪ್ರತಿದಾಳಿ ನಡೆಸುವ ಮೂಲಕ ಸಿಂಧ್‌ನಲ್ಲಿ ಅರಬ್ ಪಡೆಗಳಿಂದ ಆಕ್ರಮಣಗಳನ್ನು ತಡೆಯಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದನು. ಇರಾಕ್, ಅರೇಬಿಯಾ ಮತ್ತು ಇರಾನ್ ನಡುವೆ ಸಿಂಧ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಅರಬ್ ಸ್ಥಾನಗಳಿಗೆ ಸರಬರಾಜು ಮಾರ್ಗಗಳನ್ನು ಕಡಿತಗೊಳಿಸಲು, ಧೈರ್ಯಶಾಲಿ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ರೂಪಿಸಲಾಯಿತು. ಸಂಸ್ಕೃತ ಶಾಸನದ ಪ್ರಕಾರ – ಗೋಪಾದ್ರಿ ಪ್ರಶಸ್ತಿ – ಯೋಜನೆಯು ರಾಮಾಯಣದಿಂದ ಪ್ರೇರಿತವಾಗಿದೆ. ಅಧರ್ಮವನ್ನು ತೊಡೆದುಹಾಕಲು ಭಗವಾನ್ ರಾಮನು ವಾನರರನ್ನು ಸಾಗರಗಳಾದ್ಯಂತ ಮುನ್ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದಂತೆ, ಕಿರೀಟ ರಾಜಕುಮಾರ ರಾಮಭದ್ರನ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಹಾರ ನೌಕಾಪಡೆಗಳು ತಮ್ಮ ಶತ್ರುಗಳ ಲಂಕೆಗೆ ಬೆಂಕಿ ಹಚ್ಚಲು ಸಾಗರಗಳನ್ನು ದಾಟುತ್ತವೆ.

ಪ್ರತಿಹಾರ ಆಕ್ರಮಣವು ಆಧುನಿಕ ಯುಎಇ, ಓಮನ್, ಇರಾಕ್ ಮತ್ತು ಇರಾನ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಪರ್ಷಿಯನ್ ಗಲ್ಫ್‌ನ ಪ್ರಮುಖ ಬಂದರುಗಳ ಮೇಲೆ ನೌಕಾಪಡೆಯ ಗೆರಿಲ್ಲಾ ದಾಳಿಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿತ್ತು. ಅವರ ಅತ್ಯಂತ ಮಾರಣಾಂತಿಕ ಮುಷ್ಕರವು ಅಲ್ ಫಾವ್ ಪರ್ಯಾಯ ದ್ವೀಪದಲ್ಲಿದೆ ಮತ್ತು ಸಿ 815-816 ಸಿಇ ವರೆಗಿನ ಬಸ್ರಾದಿಂದ ಇಬಾದಿ ಮಿಷನರಿಗಳ ಸಿರಾಸ್‌ನಲ್ಲಿ ನಾವು ಹೇಳುವ ಅರೇಬಿಕ್ ಪ್ರತ್ಯಕ್ಷ ಸಾಕ್ಷಿ ಖಾತೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದೇವೆ.

ಪ್ರತಿಹಾರ ಆಕ್ರಮಣವು ತನ್ನ ಉದ್ದೇಶವನ್ನು ಸಾಧಿಸಿತು ಮತ್ತು ಅರಬ್ಬರ ಸಮುದ್ರ ಮಾರ್ಗಗಳನ್ನು ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯುವಿಗೆ ಒಳಪಡಿಸಿತು. ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ, ತಮ್ಮ ನೆಲೆಗಳಿಂದ ಪ್ರತ್ಯೇಕಿಸಲ್ಪಟ್ಟ, ಪೂರ್ವ ಸಿಂಧ್‌ನಲ್ಲಿ ಅರಬ್ಬರು ಅತಿಕ್ರಮಿಸಲ್ಪಟ್ಟರು ಮತ್ತು ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ಪ್ರತಿಹಾರ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯಕ್ಕೆ ಸೇರಿಸಲಾಯಿತು. ಇದು ಸಾಗರೋತ್ತರ ವಿಜಯಗಳಿಂದ ಗಮನವನ್ನು ಬೇರೆಡೆಗೆ ತಿರುಗಿಸಿತು. ಆ ವೀರೋಚಿತ ಪ್ರತಿರೋಧವು ಪ್ರಾಚೀನ ಸನಾತನ ಧರ್ಮದ ಸಂರಕ್ಷಣೆಗೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು.

ಇಂದು ನಾವು ಇರಾಕ್‌ನ ಅಲ್ ಫಾವ್ ಪರ್ಯಾಯ ದ್ವೀಪದಲ್ಲಿ ಭಾರತೀಯ ವಿಜಯಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರಭಾವದ ವೈಭವದ ಅವಧಿಗಳನ್ನು ಹಿಂತಿರುಗಿ ನೋಡಿದಾಗ, ನಾವು ಈ ಪ್ರಶ್ನೆಯನ್ನು ಕೇಳಬಹುದು – ಈ ಹಳೆಯ ಸಂಬಂಧಗಳ ಸ್ಮರಣೆಯನ್ನು ನಾವು ಪುನರುಜ್ಜೀವನಗೊಳಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವೇ? ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ನಾವು “ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಮೌಸಮ್” ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಅಲ್ ಫಾವ್ ಪರ್ಯಾಯ ದ್ವೀಪದಲ್ಲಿ “ಅರ್ದ್-ಐ-ಹಿಂದ್” ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಸಂಕೀರ್ಣವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಬಹುದೇ? ಈ ಸಂಕೀರ್ಣವು ಭಾರತ ಮತ್ತು ಮಧ್ಯಪ್ರಾಚ್ಯದ ನಡುವಿನ ಪ್ರಾಚೀನ ವ್ಯಾಪಾರ ಮತ್ತು ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಸಂಪರ್ಕಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಇರಾಕ್‌ನ ಭಾರತೀಯ ವ್ಯಾಪಾರಿ ವಸಾಹತುಗಳು ವಹಿಸಿದ ಪಾತ್ರವನ್ನು ಎತ್ತಿ ತೋರಿಸುವ ವಸ್ತುಸಂಗ್ರಹಾಲಯವನ್ನು ಹೊಂದಬಹುದು. ಇದು ವಿವಿಧ ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಮತ್ತು ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳು ಮತ್ತು ಭಾರತೀಯ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯ ಕೋರ್ಸ್‌ಗಳನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಬಹುದು. ಅಂತಿಮವಾಗಿ, ಇದು ಸತ್ಯಾಶ್ರಯ ಪುಲಕೇಶಿನ್ ಪರಮೇಶ್ವರ್, ಪ್ರತಿಹಾರ ನಾಗಭಟ II ಮತ್ತು ರಾಮಭದ್ರನ ಬೃಹತ್ ಪ್ರತಿಮೆಗಳನ್ನು ಇರಿಸಬಹುದು – ಭಾರತದ ಮಹಾನ್ ಚಕ್ರವರ್ತಿಗಳಾದ ಭಾರತೀಯ ಕರಾವಳಿಯಿಂದ ಸಾವಿರಾರು ಕಿ.ಮೀ ದೂರದಲ್ಲಿರುವ ಈ ಐತಿಹಾಸಿಕ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಪರ್ಯಾಯ ದ್ವೀಪದೊಂದಿಗೆ ನಿಕಟ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿದೆ.

ಕೃಪೆ: https://bharatvoice.in

Share This
300x250 AD
300x250 AD
300x250 AD
Back to top