Slide
Slide
Slide
previous arrow
next arrow

‘ವಿದೇಶಿ ನೆಲದಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಮಿಲಿಟರಿ ವಿಜಯಗಳು’: ಪುಸ್ತಕ ಬಿಡುಗಡೆ

300x250 AD

ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ ಹಿಂದೂ ಆಡಳಿತಗಾರರ ವಿದೇಶಿ ವಿಜಯಗಳ ಕುರಿತಾದ ಪುಸ್ತಕವನ್ನು ಭಾರತೀಯ ನೌಕಾ ಘಟನೆಯಲ್ಲಿ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಲಾಯಿತು.
ಮೇ.17 ರಂದು, ಮಾರಿಟೈಮ್ ಹಿಸ್ಟರಿ ಸೊಸೈಟಿಯ ಸಂಸ್ಥಾಪಕರ ದಿನ, ಭಾರತೀಯ ನೌಕಾಪಡೆಯ ಪಶ್ಚಿಮ ನೇವಲ್ ಕಮಾಂಡ್‌ನ ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ಉಪಕ್ರಮವನ್ನು ಮುಂಬೈನ ನೇವಿ ನಗರದಲ್ಲಿ ಆಚರಿಸಲಾಯಿತು. ವೈಸ್ ಅಡ್ಮಿರಲ್ ಎಂ.ಎಸ್.ಪವಾರ್ (ನಿವೃತ್ತ) ಅವರು ಮರಾಠಾ ನೌಕಾಪಡೆಯ ಪ್ರಾರಂಭದ ಸ್ಮರಣಾರ್ಥ ಉಪನ್ಯಾಸವನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ, “ವಿದೇಶಿ ಭೂಮಿಯಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಮಿಲಿಟರಿ ವಿಜಯಗಳು” ಎಂಬ ಶೀರ್ಷಿಕೆಯ ವಿಶಿಷ್ಟವಾದ ಪುಸ್ತಕವನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಲಾಯಿತು. ಈ ಪುಸ್ತಕವನ್ನು ಶ್ರೀ ವೆಂಕಟೇಶ್ ರಂಗನ್ ಅವರು ಬರೆದಿದ್ದು, ಸುಬ್ಬು ಪಬ್ಲಿಕೇಷನ್ಸ್ ಪ್ರಕಟಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಪಶ್ಚಿಮ ನೌಕಾ ಕಮಾಂಡ್‌ನ ಮುಖ್ಯ ಧ್ವಜ ಅಧಿಕಾರಿ ಕಮಾಂಡಿಂಗ್ ಇನ್ ಚೀಫ್ ವೈಸ್ ಅಡ್ಮಿರಲ್ ದಿನೇಶ್ ಕೆ. ತ್ರಿಪಾಠಿ ಸೇರಿದಂತೆ ಪಶ್ಚಿಮ ನೌಕಾ ಕಮಾಂಡ್‌ನ ಗಣ್ಯರು ಇದನ್ನು ಅಧಿಕೃತವಾಗಿ ಅನಾವರಣಗೊಳಿಸಿದರು; ವೈಸ್ ಅಡ್ಮಿರಲ್ ಸಂಜಯ್ ಭಲ್ಲಾ, ಚೀಫ್ ಆಫ್ ಸ್ಟಾಫ್; ವೈಸ್ ಅಡ್ಮಿರಲ್ A. R. ಕಾರ್ವೆ, ಸದಸ್ಯ ಆಡಳಿತ, ಸಶಸ್ತ್ರ ಪಡೆಗಳ ನ್ಯಾಯಮಂಡಳಿ – ಮುಂಬೈ ಬೆಂಚ್ ಮತ್ತು MHS ಪೋಷಕ ಮತ್ತು ವೈಸ್ ಅಡ್ಮಿರಲ್ M S ಪವಾರ್., ವೆಂಕಟೇಶ ರಂಗನ್ ಅವರು ನೌಕಾ ಸಿಬ್ಬಂದಿ, ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ವಿದ್ವಾಂಸರು, ಐತಿಹಾಸಿಕ ಸಂಶೋಧಕರು ಮತ್ತು ಕಡಲ ಉತ್ಸಾಹಿಗಳಿಂದ ಕೂಡಿದ ಕಿಕ್ಕಿರಿದ ಸಭಾಂಗಣದ ಮುಂದೆ ಪುಸ್ತಕದ ಕುರಿತು ಕಿರು ಪ್ರಸ್ತುತಿಯನ್ನು ನೀಡಿದರು.
ಹಿಂದೂ ರಾಜರು ವಿದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ವಶಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಮತ್ತು ಮಿಲಿಟರಿ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸಲು ಭಾರತದ ಹೊರಗೆ ಎಂದಿಗೂ ಸಾಹಸ ಮಾಡಲಿಲ್ಲ ಎಂಬ ಪುರಾಣದ ಸತ್ಯಾಸತ್ಯಯನ್ನು ಭೇದಿಸುವ ಈ ಪುಸ್ತಕವು ವಿಶಿಷ್ಟವಾದ ಕೃತಿಯಾಗಿದೆ. ಪುಸ್ತಕವು ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಬುದ್ಧಿಜೀವಿ ಆನಂದ್ ರಂಗನಾಥನ್ ಮತ್ತು ಪ್ರಬುದ್ಧ ವೈಸ್ ಅಡ್ಮಿರಲ್ ಎ.ಆರ್.ಕರ್ವೆ ಅವರ ಮುನ್ನುಡಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

900 BCE ಮತ್ತು 1680 CE ನಡುವೆ, ಕನಿಷ್ಠ 21 ಸೇನಾ ದಂಡಯಾತ್ರೆಗಳನ್ನು ಭಾರತೀಯ ಆಡಳಿತಗಾರರು ಕೆರಳಿದ ಸಮುದ್ರಗಳಾದ್ಯಂತ ಮತ್ತು ಅತ್ಯಂತ ಭೀಕರವಾದ ಪರ್ವತಗಳನ್ನು ಮೀರಿ ದೂರದ ವಿದೇಶಿ ದೇಶಗಳಿಗೆ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು ಎಂದು ಪುಸ್ತಕವು ವಿವರಿಸುತ್ತದೆ. ಅಲ್ಲಿ, ಭಾರತೀಯ ನೌಕಾಪಡೆಗಳು ಮತ್ತು ಸೈನ್ಯಗಳು ಮಾನವ ಇತಿಹಾಸದ ಕೆಲವು ಪ್ರಬಲ ಮಿಲಿಟರಿ ಶಕ್ತಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಘರ್ಷಣೆಗೊಂಡವು. ಮಿಥ್-ಬಸ್ಟಿಂಗ್ ಪುಸ್ತಕವು ಈ ದಂಡಯಾತ್ರೆಗಳ ರೋಮಾಂಚಕ ಮತ್ತು ವಾಸ್ತವಿಕ ಖಾತೆಯನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಐತಿಹಾಸಿಕ ದೃಷ್ಟಿಕೋನದಿಂದ “ಇಂಡಿಕ್ ಸ್ಟ್ರಾಟೆಜಿಕ್ ಮನಸ್ಥಿತಿ” ಬಗ್ಗೆ ಅವರು ನಮಗೆ ಏನು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಪರಿಶೋಧಿಸುತ್ತದೆ.

ಪುಸ್ತಕದಲ್ಲಿ ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ವಿಜಯಗಳು ಮತ್ತು ದಂಡಯಾತ್ರೆಗಳು ಚಕ್ರವರ್ತಿ ಜಯದಿಂದ ಪ್ಯಾಲೆಸ್ಟೈನ್ ವಿಜಯ, ಚಂದ್ರಗುಪ್ತ ವಿಕ್ರಮಾದಿತ್ಯನಿಂದ ಪರ್ಷಿಯಾ ಮತ್ತು ಟ್ರಾನ್ಸೋಕ್ಸಿಯಾನದ ಮೇಲಿನ ವಿಜಯ, ಅಲ್ ಫಾವ್ (ಇರಾಕ್) ನಲ್ಲಿ ಚಾಲುಕ್ಯ ಪುಲಕೇಶಿನ್ II ​​ರ ರಶೀದುನ್ ಕ್ಯಾಲಿಫೇಟ್ನ ಸೋಲು; ಪ್ರತಿಹಾರ ನಾಗಭಟನಿಂದ ಅರೇಬಿಯಾ, ಇರಾಕ್, ಇರಾನ್ ಮೇಲಿನ ದಾಳಿಗಳು, ಆಗ್ನೇಯ ಏಷ್ಯಾದಲ್ಲಿ ಪಲ್ಲವ ಮತ್ತು ಚೋಳರ ವಿಜಯಗಳು, ಪರಮಾರರಿಂದ ತುರ್ಕಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿದಾಳಿ, ಮೌರ್ಯರು ಮತ್ತು ಗಹಡವಾಲರಿಂದ ಯುನ್ನಾನ್ ಮತ್ತು ಹಾನ್ ಚೀನಾವನ್ನು ವಶಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಮತ್ತು ಹಲವಾರು ಇತರ ವಿಜಯಗಳು ಮತ್ತು ದಂಡಯಾತ್ರೆಗಳು . ಛತ್ರಪತಿ ಶಿವಾಜಿ ಮಹಾರಾಜರು ಯೂರೋಪಿಯನ್ನರು ಮತ್ತು ಅರಬ್ಬರ ವಿರುದ್ಧ ಭಾರತದ ಒಂದು ಕಡೆ ಮತ್ತು ಕೆಂಪು ಸಮುದ್ರ ಮತ್ತು ಪರ್ಷಿಯನ್ ಕೊಲ್ಲಿಯ ಬಂದರುಗಳ ನಡುವೆ ನಡೆಸಿದ “ನ್ಯಾವಿಗೇಷನ್ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ನೌಕಾ ದಂಡಯಾತ್ರೆ” ಪುಸ್ತಕದಲ್ಲಿ ವಿವರಿಸಲಾದ ಆಸಕ್ತಿದಾಯಕ ದಂಡಯಾತ್ರೆಯಾಗಿದೆ. ಪುಸ್ತಕದ ಮುಕ್ತಾಯದ ಎರಡು ಅಧ್ಯಾಯಗಳು ಈ ವಿಜಯಗಳ ವಿವಿಧ ಉದ್ದೇಶಗಳು, ವಿಶಿಷ್ಟ ಲಕ್ಷಣಗಳು ಮತ್ತು ಫಲಿತಾಂಶಗಳನ್ನು ಕಾರ್ಯತಂತ್ರ ಮತ್ತು ಐತಿಹಾಸಿಕ ದೃಷ್ಟಿಕೋನದಿಂದ ವಿಶ್ಲೇಷಿಸುತ್ತದೆ. ಮುಕ್ತಾಯದ ಅಧ್ಯಾಯವು ಭಾರತದ ಮಿಲಿಟರಿ ಇತಿಹಾಸದ ಬಗ್ಗೆ ಇಂದು ಇರುವ ಪ್ರಮುಖ ಪುರಾಣಗಳನ್ನು ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಎದುರಿಸುತ್ತದೆ.

ಈ ಪುಸ್ತಕವು ಇತ್ತೀಚಿನ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ವಸಾಹತುಶಾಹಿ-ಎಡಪಂಥೀಯ ನಿರೂಪಣೆಯ ಒಂದು ಭಾಗವಾಗಿದೆ, ಇದು ನಿಷ್ಕ್ರಿಯ, ಹೊಂದಾಣಿಕೆಯ ಮತ್ತು ವಿಭಜಿತ ಭಾರತೀಯ ನಾಗರೀಕತೆಯ ಹಂತವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದೆ, ಅದು ಆಕ್ರಮಣಕಾರರ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡುವ ಬದಲು “ಒಗ್ಗೂಡಿಸಲು” ಮತ್ತು “ಸ್ವೀಕರಿಸಲು” ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿತು. ಈ ಪುರಾತನ ನಾಗರಿಕತೆಯನ್ನು ಜೀವಂತವಾಗಿಡಲು ಮುಖ್ಯ ಕಾರಣವಾಗಿರುವ ಹಿಂದೂ ನಾಗರಿಕತೆಯ “ಕ್ಷತಾರ ಧರ್ಮ” ಅಥವಾ ಸಮರ ಸಂಪ್ರದಾಯವನ್ನು ಇದು ಅಸಮ್ಮತಿಯಿಲ್ಲದೆ ಎತ್ತಿ ತೋರಿಸುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಸೂರ್ಯನು ಪ್ರಪಂಚದ ಇತರ ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಈಜಿಪ್ಟ್, ಪರ್ಷಿಯನ್, ರೋಮನ್, ಸೆಲ್ಟಿಕ್, ನಾರ್ಸ್ ನಾಗರಿಕತೆಗಳ ಮೇಲೆ ಅಸ್ತಮಿಸಿದ್ದಾನೆ. .

300x250 AD

ಪುಸ್ತಕವು ಸಮಂಜಸವಾದ ಬೆಲೆ ಹೊಂದಿದ್ದು, ರೂ. 449 ಆಗಿದೆ. ಇದು ಎಲ್ಲಾ ಮಿಲಿಟರಿ ಇತಿಹಾಸದ ಅಭಿಮಾನಿಗಳು ಓದಲೇಬೇಕಾದ ಪುಸ್ತಕವಾಗಿದೆ, ಇದುವರೆಗೆ ಎಂದಿಗೂ ದೊಡ್ಡ ಮಿಲಿಟರಿ ದಂಡಯಾತ್ರೆಗಳು ಮತ್ತು ವಿದೇಶಿ ತೀರಗಳಲ್ಲಿ ಹಿಂದೂ ರಾಜರ ವಿಜಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಎಂದಿಗೂ ಚರ್ಚಿಸದ ಎಡಪಂಥೀಯ ಇತಿಹಾಸಕಾರರು ಹಿಂದೂ ರಾಜರನ್ನು ವಿದೇಶಿಯರಿಗೆ ಸುಳಿವು ಇಲ್ಲದ ಸೋತವರ ಗುಂಪಾಗಿ ಚಿತ್ರಿಸುವ ತಿರುಚಿದ ನಿರೂಪಣೆಯನ್ನು ಸರಿಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಕೃಪೆ: http://bharatvoice.in

Share This
300x250 AD
300x250 AD
300x250 AD
Back to top