Slide
Slide
Slide
previous arrow
next arrow

ಗೋಧಿ ರಫ್ತು ನಿಷೇಧಿಸಿದ ಭಾರತ; ಜಾಗತಿಕ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಹೊಸ ದಾಖಲೆಯ ಬೆಲೆ ಏರಿಕೆ

300x250 AD

ನವದೆಹಲಿ: ಗೋಧಿ ರಫ್ತನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸಲು ಭಾರತ ನಿರ್ಧರಿಸಿದ ನಂತರ ಸೋಮವಾರ ಯುರೋಪಿಯನ್ ವಹಿವಾಟಿನಲ್ಲಿ ಗೋಧಿ ಬೆಲೆಗಳು ಹೊಸ ದಾಖಲೆಯ ಎತ್ತರಕ್ಕೆ ಏರಿವೆ.

ಯುರೋನೆಕ್ಸ್ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಪ್ರಾರಂಭವಾದಂತೆ ಬೆಲೆಯು ಟನ್‌ಗೆ 435 ಯುರೋಗಳಿಗೆ ($ 453) ಜಿಗಿದಿದೆ, ಇದು ಹಿಂದಿನ ದಾಖಲೆಯ 422 ಯುರೋಗಳನ್ನು ಮೀರಿದೆ.

ಈ ಹಿಂದೆ ಜಾಗತಿಕ ರಫ್ತಿನ ಶೇಕಡ 12 ರಷ್ಟನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದ ಕೃಷಿ ಶಕ್ತಿ ಕೇಂದ್ರ ಉಕ್ರೇನ್‌ನ ಮೇಲೆ ರಷ್ಯಾ ಫೆಬ್ರವರಿಯಲ್ಲಿ ಆಕ್ರಮಣ ಮಾಡಿದ ನಂತರ ಜಾಗತಿಕ ಗೋಧಿ ಬೆಲೆಗಳು ಪೂರೈಕೆಯಲ್ಲಿ ವ್ಯತ್ಯಯವಾಗಿ ಬೆಲೆಗಳು ಗಗನಕ್ಕೇರಿದೆ. ಗೊಬ್ಬರದ ಕೊರತೆ ಮತ್ತು ಕಳಪೆ ಫಸಲುಗಳಿಂದ ಉಲ್ಬಣಗೊಂಡ ದರ, ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ ಹಣದುಬ್ಬರವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಬಡ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಕ್ಷಾಮ ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ ಅಶಾಂತಿಯ ಭಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿದೆ.

300x250 AD

ವಿಶ್ವದ ಎರಡನೇ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ಗೋಧಿ ಉತ್ಪಾದಕನಾದ ಭಾರತ ರಫ್ತುಗಳನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸುವುದಾಗಿ ಶನಿವಾರ ಹೇಳಿದೆ, ಹೊಸ ರಫ್ತು ಒಪ್ಪಂದಗಳಿಗೆ ಪ್ರವೇಶಿಸಲು ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳಿಗೆ ಸರ್ಕಾರದ ಅನುಮೋದನೆಯ ಅಗತ್ಯವಿದೆ. ಕಡಿಮೆ ಉತ್ಪಾದನೆ ಮತ್ತು ಜಾಗತಿಕ ಬೆಲೆಗಳು ತೀವ್ರವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ತನ್ನ 14 ಶತಕೋಟಿ ಜನರ ಆಹಾರ ಭದ್ರತೆಯನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ರಫ್ತು ನಿಷೇಧ ಕ್ರಮ ಅಗತ್ಯವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಭಾರತ ಹೇಳಿದೆ.

Share This
300x250 AD
300x250 AD
300x250 AD
Back to top