Slide
Slide
Slide
previous arrow
next arrow

ಪೈಕಾ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಯ ಸ್ಮಾರಕ ನಿರ್ಮಾಣಕ್ಕೆ ನವೀನ್ ಪಟ್ನಾಯಕ್ ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ಏಕೆ ಹಿಂಜರಿಕೆ?

300x250 AD

ಪೈಕಾ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಯ 200 ವರ್ಷಗಳು (ಬ್ರಿಟಿಷರ ಆಳ್ವಿಕೆಯ ವಿರುದ್ಧ 1817 ರಲ್ಲಿ ಪೈಕಾಗಳ ವೀರ ದಂಗೆ) ಮತ್ತು ಖುರ್ಧಾ ಕೋಟೆಯಲ್ಲಿ ಸ್ಮಾರಕ ಯೋಜನೆಗೆ ಶಂಕುಸ್ಥಾಪನೆ ಸಮಾರಂಭಕ್ಕೆ ಮೂರು ವರ್ಷಗಳು ಪೂರ್ಣಗೊಂಡರೂ, ಸ್ಮಾರಕ ಯೋಜನೆಯು ಇನ್ನೂ ಸ್ಪಷ್ಟವಾದ ಪ್ರಗತಿಯನ್ನು ಸಾಧಿಸಲು ಆರು ವರ್ಷಗಳು ಕಳೆದಿವೆ. ಮಾಜಿ ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿ ರಾಮ್ ನಾಥ್ ಕೋವಿಂದ್ 2019 ರಲ್ಲಿ ಯೋಜನೆಗೆ ಶಂಕುಸ್ಥಾಪನೆ ಮಾಡಿದ್ದರು. ಒಡಿಶಾದಲ್ಲಿ ಏಕಕಾಲದಲ್ಲಿ ಲೋಕಸಭೆ ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯ ವಿಧಾನಸಭೆ ಚುನಾವಣೆಗೆ ಮುನ್ನ ಬಿಜೆಪಿ ತನ್ನ ಪ್ರಣಾಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಭರವಸೆ ನೀಡಿದ್ದ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಕೇಂದ್ರ ಸಂಸ್ಕೃತಿ ಸಚಿವಾಲಯವು ಕಾರ್ಯಗತಗೊಳಿಸುತ್ತಿದೆ. ಇಂಡಿಯನ್ ಆಯಿಲ್ ಫೌಂಡೇಶನ್ ಸ್ಮಾರಕಕ್ಕೆ 90 ಕೋಟಿ ರೂಪಾಯಿ ನಿಧಿಯನ್ನು ಅನುಮೋದಿಸಿತ್ತು.

ಹಲವಾರು ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಳು, ಅನುಸರಣೆಗಳ ನಂತರ ಒಡಿಶಾ ಸರ್ಕಾರವು ಯೋಜನೆಗಾಗಿ 10 ಎಕರೆ ಭೂಮಿಯನ್ನು ಒದಗಿಸಿದ್ದರೂ, ಈಗ ಅದು ಮತ್ತೆ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರದಿಂದ ವಿವಿಧ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಹಣವನ್ನು ಒತ್ತಾಯಿಸುತ್ತಿದೆ. ಇದರಿಂದಾಗಿ ಯೋಜನೆಗೆ ಇನ್ನೂ ಚಾಲನೆ ಸಿಕ್ಕಿಲ್ಲ.

“ಇದು ಒಡಿಯಾದ ಹೆಮ್ಮೆಯ ಸಂಕೇತವಾಗಿದೆ. ಇದು ಕಾರ್ಖಾನೆ, ರೈಲು ಅಥವಾ ರಸ್ತೆ ಯೋಜನೆ ಅಲ್ಲ. ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರದ ಸಂಸ್ಕೃತಿ ಇಲಾಖೆ ಎಲ್ಲಾ ಮಾನದಂಡಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸಲು ಸಿದ್ಧವಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ಒಡಿಶಾ ಸರ್ಕಾರದ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯು ಯೋಜನೆಯಲ್ಲಿ ಆಸಕ್ತಿ ಹೊಂದಿಲ್ಲದಂತಿದೆ” ಎಂದು ಕೇಂದ್ರ ಸಚಿವ ಧರ್ಮೇಂದ್ರ ಪ್ರಧಾನ್ ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
2019 ರಲ್ಲಿ ಸ್ಮಾರಕದ ಶಂಕುಸ್ಥಾಪನೆ ವೇಳೆ ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿ ರಾಮ್ ನಾಥ್ ಕೋವಿಂದ್ ಭವಿಷ್ಯದ ಪೀಳಿಗೆಗೆ ಇದು ಸ್ಫೂರ್ತಿಯ ಸ್ಥಳವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದರು. ಪೈಕಾಗಳ ವೀರಗಾಥೆ ಮತ್ತು ಶೌರ್ಯದಿಂದಾಗಿ ಹತ್ತು ಎಕರೆ ವಿಸ್ತೀರ್ಣದ ಸ್ಮಾರಕವು ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ ಯಾತ್ರಾ ಸ್ಥಳವಾಗಿ ಬದಲಾಗಲಿದೆ ಎಂದು ನಾನು ಭಾವಿಸುತ್ತೇನೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

2017 ರಲ್ಲಿ ಅಂದಿನ ಹಣಕಾಸು ಸಚಿವ ಅರುಣ್ ಜೇಟ್ಲಿ ಅವರು ಕೇಂದ್ರ ಬಜೆಟ್‌ನಲ್ಲಿ ನಿಧಿ ಹಂಚಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ ಸ್ಮಾರಕವನ್ನು ಯೋಜಿಸಲಾಗಿತ್ತು. ನಂತರ ಜುಲೈ 2017 ರಲ್ಲಿ, ಅಂದಿನ ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿಗಳ ಸಮ್ಮುಖದಲ್ಲಿ ನವದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ಪೈಕಾ ದಂಗೆಯ 200 ವರ್ಷಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಲಾಯಿತು.

ನಂತರ ಡಿಸೆಂಬರ್ 24, 2018 ರಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ದಂಗೆಯ ನೆನಪಿಗಾಗಿ ನಾಣ್ಯ ಮತ್ತು ಅಂಚೆ ಚೀಟಿಯನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದರು. ಡಿಸೆಂಬರ್ 8, 2019 ರಂದು ಮಾಜಿ ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿ ರಾಮನಾಥ್ ಕೋವಿಂದ್ ಪೈಕಾ ಬಿದ್ರೋಹ್ ಸ್ಮಾರಕಕ್ಕೆ ಶಂಕುಸ್ಥಾಪನೆ ಮಾಡಿದರು.

NCERT 19 ನೇ ಶತಮಾನದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಒಡಿಶಾದ ಪೈಕಾ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳುವಳಿಯನ್ನು VIII ನೇ ತರಗತಿಯ ಇತಿಹಾಸ ಪಠ್ಯಪುಸ್ತಕಗಳಲ್ಲಿ ಸೇರಿಸಿದೆ. ಆದರೆ ಒಡಿಶಾದ ಶಾಲಾ ಪಠ್ಯ ಪುಸ್ತಕದಲ್ಲಿ ಇದು ಕೇವಲ ಪ್ಯಾರಾಗ್ರಾಫ್‌ಗೆ ಸೀಮಿತವಾಗಿದೆ.

ಪೈಕಾ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳುವಳಿ

ಪೈಕಾ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳುವಳಿಯನ್ನು ಪೈಕಾ ಸಂಗ್ರಾಮ್ ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ, ಇದು 1817 ರಲ್ಲಿ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಆಳ್ವಿಕೆಯ ವಿರುದ್ಧದ ಆರಂಭಿಕ ಸಶಸ್ತ್ರ ಹೋರಾಟವಾಗಿತ್ತು. ಪೈಕಾಗಳು ತಮ್ಮ ನಾಯಕ ಬಕ್ಷಿ ಜಗಬಂಧು ಅವರ ನೇತೃತ್ವದಲ್ಲಿ ಬ್ರಿಟಿಷರ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡಿದರು ಮತ್ತು ಒಡಿಯಾ ಏಕತೆಯ ಸಂಕೇತವಾಗಿ ಭಗವಾನ್ ಜಗನ್ನಾಥನನ್ನು ಬಿಂಬಿಸಿದರು, ಇದು ಕಂಪನಿಯ ಪಡೆಗಳಿಂದ ಕೆಳಗಿಳಿಯುವ ಮೊದಲು ಒಡಿಶಾದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ತ್ವರಿತವಾಗಿ ಹರಡಿತು.

300x250 AD

“ಖೋರ್ಧಗಡ”ದ ರಾಯಲ್ ಕೋಟೆಯನ್ನು ಭಾರತದ “ಕೊನೆಯ ಸ್ವತಂತ್ರ ಕೋಟೆ” ಎಂದು ಅನೇಕ ಹೆಸರಾಂತ ಇತಿಹಾಸಕಾರರು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಇದು 1803 ರವರೆಗೆ ಈಸ್ಟ್ ಇಂಡಿಯಾ ಕಂಪನಿಯ ಹಿಡಿತದಿಂದ ಮುಕ್ತವಾಗಿತ್ತು. ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿ ಬ್ರಿಟಿಷರು ಅವರು ಆಕ್ರಮಿಸಿಕೊಂಡ ದೇಶದ ಇತರ ಭಾಗಗಳ ನಂತರ ಒಡಿಶಾವನ್ನು ವಶಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯವಾಯಿತು.
ಆದಾಗ್ಯೂ, ಖೋರ್ಧಾವು 1827 ರಲ್ಲಿ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಈಸ್ಟ್ ಇಂಡಿಯಾ ಕಂಪನಿಯ ವಶಪಡಿಸಿಕೊಂಡಿತು. ಈ ವಿಳಂಬವು ಖೋರ್ಧಾದ ಪೈಕಾಗಳ ಪ್ರಬಲ ಪ್ರತಿರೋಧದ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಈ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಕಂಪನಿಯ ಆಡಳಿತವನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಿತು. ಬಕ್ಷಿ ಜಗಬಂಧು ನೇತೃತ್ವದಲ್ಲಿ 1817-18ರ ಪೈಕಾ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಖೋರ್ಧಾದ ಪೈಕಾಗಳ ಧೈರ್ಯ ಮತ್ತು ಶೌರ್ಯಕ್ಕೆ ಇತಿಹಾಸವು ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗಿದೆ.

ಇದು ಖೋರ್ಧಾ ಮಣ್ಣಿನಲ್ಲಿ ಹುಟ್ಟಿಕೊಂಡಿತು ಮತ್ತು 1857 ರ ಐತಿಹಾಸಿಕ ಸಿಪಾಯಿ ದಂಗೆಯ ಏಕಾಏಕಿ 1817 ರಲ್ಲಿ ಒರಿಸ್ಸಾದ ಇತರ ಭಾಗಗಳಿಗೆ ಹರಡಿತು.

ಬ್ರಿಟೀಷ್ ಸಶಸ್ತ್ರ ಪಡೆ 8 ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 1803 ರಂದು ಮದ್ರಾಸ್ ನಿಂದ ಮುನ್ನಡೆಯಿತು ಮತ್ತು ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 16 ರಂದು ಮಾಣಿಕಪಟ್ಟಣ ಮಾರ್ಗವಾಗಿ ಪುರಿಗೆ ಆಗಮಿಸಿತು. ಮಾಲೂಡ್‌ನ ಫೇಟ್ ಮೊಹಮ್ಮದ್‌ನ ಸಹಾಯದಿಂದ (ಮರಾಠರು ಕಾವಲುಗಾರನಾಗಿ ನೇಮಕಗೊಂಡರು) ಕರ್ನಲ್ ಹಾರ್ಕೋರ್ಟ್ ಚಿಲಿಕಾ ಸರೋವರವನ್ನು ದಾಟಿದ ಎರಡು ದಿನಗಳ ನಂತರ ನರಸಿಂಗಪಟ್ಟಣವನ್ನು ತಲುಪಿದರು. ನರಸಿಂಗಪಟ್ಟಣ ಮತ್ತು ಪುರಿಯನ್ನು ಆಕ್ರಮಿಸಿಕೊಂಡಾಗ ಬ್ರಿಟಿಷರು ಯಾವುದೇ ಪ್ರತಿರೋಧವನ್ನು ಎದುರಿಸಲಿಲ್ಲ. ಪುರಿಯ ಜಗನ್ನಾಥ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ವಶಪಡಿಸಿಕೊಂಡ ನಂತರ, ಕರ್ನಲ್ ಹಾರ್ಕೋರ್ಟ್ ಕಟಕ್‌ಗೆ ಅಥರ್ನಾಳ ಮತ್ತು ಜಗನ್ನಾಥ ಸಡಕ್ ಬಳಿ ಮರಾಠರ ದುರ್ಬಲ ಪ್ರತಿರೋಧವನ್ನು ಹತ್ತಿಕ್ಕಿದರು. ಸೋಲಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಮರಾಠ ಸೈನಿಕರು ಖೋರ್ಧಾ ಕಾಡಿನಲ್ಲಿ ಜೀವಕ್ಕಾಗಿ ಓಡಿಹೋದರು. ಕರ್ನಲ್ ಹಾರ್ಕೋರ್ಟ್ ಕಟಜೋಡಿ ನದಿಯನ್ನು ದಾಟಿ ಬಾರಂಗಗಡ ಮಾರ್ಗವಾಗಿ ಕಟಕ್ ತಲುಪಿದರು.ಒಡಿಶಾ 1803 ರಲ್ಲಿ ಈಸ್ಟ್ ಇಂಡಿಯಾ ಕಂಪನಿಯ ವಶವಾಯಿತು. ಹೀಗಾಗಿ ಕಂಪನಿಯು ಖೋರ್ಧಾ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಭಾರತದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಭಾಗಗಳ ಆಡಳಿತಗಾರರಾದರು.

ಕ್ರಿ.ಶ 1804 ರಲ್ಲಿ ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ಸೈನಿಕರು ಖೋರ್ಧಾ ಕೋಟೆಯನ್ನು ಮೂರು ವಾರಗಳ ಕಾಲ ವಶಪಡಿಸಿಕೊಂಡರು ಮತ್ತು ಕ್ಯಾನನ್ ಫೈರಿಂಗ್ ಮೂಲಕ ನೆಲಸಮ ಮಾಡಿದರು. ಅವರು ರಾಜಾ ಮುಕುಂದ್ ದೇವ್-II ಅನ್ನು ಬಂಡಾಯಗಾರ ಎಂದು ಘೋಷಿಸಿದರು, ಅವನನ್ನು ಪದಚ್ಯುತಗೊಳಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಅವನನ್ನು ಯುದ್ಧದ ಖೈದಿಯನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಿದರು. ರಾಜಾ ಮುಕುಂದ ದೇವ್-II ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಅಧಿಕಾರಕ್ಕೆ ಮನವಿ ಸಲ್ಲಿಸಿದರು, ಜಯೀ ರಾಜಗುರು ಅವರ ಸೂಚನೆಯಂತೆ ಅವರೊಂದಿಗೆ ಹೋರಾಡಿದರು ಮತ್ತು ಅವರು ಯುದ್ಧಕ್ಕೆ ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಜವಾಬ್ದಾರರಲ್ಲ. ಮನವಿಯನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಿದ ಬ್ರಿಟಿಷರು ಅವರನ್ನು ಕ್ಷಮಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಜಗನ್ನಾಥನ ದೇವಾಲಯದ ನಿರ್ವಹಣೆಯ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯನ್ನು ಅವರಿಗೆ ನೀಡಿದರು. ಪುರಿಯಲ್ಲಿ ಉಳಿಯುವಂತೆಯೂ ಆದೇಶ ನೀಡಲಾಯಿತು. 1804 ರ ಖೋರ್ಧಾ ದಂಗೆಯ ರಾಜನಾಗಿರುವ ಜಯೀ ರಾಜ್ಗುರು ಮರಣದಂಡನೆಗೆ ಗುರಿಯಾದರು ಮತ್ತು ಮೇದಿನಿಪುರದ ಬಘಿತೋಟಾದಲ್ಲಿ ಆಲದ ಮರದಲ್ಲಿ ಗಲ್ಲಿಗೇರಿಸಲಾಯಿತು. ಕಂಪನಿಯ ಅಧಿಕಾರದಿಂದ ಜಯೀ ರಾಜಗುರು ಅವರ ಭೀಕರ ಹತ್ಯೆಯು ಖೋರ್ಧಾದ ಪೈಕ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಸಮಾಧಾನವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಿತು, ಅವರು ನಂತರ ಬಕ್ಷಿ ಜಗಬಂಧು ಬಿದ್ಯಾಧರ್ ಅವರ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಕಂಪನಿಯ ವಿರುದ್ಧ ಯುದ್ಧಕ್ಕೆ ನಿರ್ಧರಿಸಿದರು.

ಏಪ್ರಿಲ್ 2, 1817 ರಂದು ಬ್ರಿಟಿಷರನ್ನು ಎದುರಿಸಿದ ಬಕ್ಷಿ ಜಗಬಂಧು ಬಿದ್ಯಾಧರ್ ನೇತೃತ್ವದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಪೈಕಾಗಳನ್ನು ಸಜ್ಜುಗೊಳಿಸಲಾಯಿತು. ಬಾಣಾಪುರದಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರಿ ಕಟ್ಟಡಗಳಿಗೆ ಬೆಂಕಿ ಹಚ್ಚಲಾಯಿತು, ಪೊಲೀಸರನ್ನು ಕೊಲ್ಲಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಖಜಾನೆಯನ್ನು ಲೂಟಿ ಮಾಡಲಾಯಿತು. ಮುಂದಿನ ಕೆಲವು ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ, ದಂಗೆ ಮುಂದುವರೆಯಿತು ಆದರೆ ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಸೈನ್ಯದಿಂದ ಅಧಿಕಾರಕ್ಕೆ ಬಂದಿತು. ಬಿದ್ಯಾಧರ್ 1825 ರಲ್ಲಿ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದರು ಮತ್ತು ನಾಲ್ಕು ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ಇನ್ನೂ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ನಿಧನರಾದರು.

ಕೃಪೆ:http://english.independencenews.in

Share This
300x250 AD
300x250 AD
300x250 AD
Back to top