Slide
Slide
Slide
previous arrow
next arrow

ಕನ್ಹಯ್ಯಾ ಲಾಲ್ ಹತ್ಯೆಗೆ 1 ವರ್ಷ: ಹೇಗಿದೆ ಮಾಲ್ದಾಸ್ ಸ್ಟ್ರೀಟ್‌ ಅಂಗಡಿಕಾರರ ಜೀವನ??

300x250 AD

ಈ ವರ್ಷ ಜೂನ್ 28 ರಂದು ರಾಜಸ್ಥಾನದ ಉಡಿಯಾಪುರ್ ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿ ವರದಿಯಾದ ಕೊಲೆಗೆ ಒಂದು ವರ್ಷ ತುಂಬುತ್ತದೆ. ಬಿಜೆಪಿಯ ಮಾಜಿ ವಕ್ತಾರೆ ನೂಪುರ್ ಶರ್ಮಾ ಅವರನ್ನು ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮದಲ್ಲಿ ಬೆಂಬಲಿಸಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ಮೊಹಮ್ಮದ್ ರಿಯಾಜ್ ಮತ್ತು ಘೌಸ್ ಮೊಹಮ್ಮದ್ ಎಂಬ ಇಬ್ಬರು ಇಸ್ಲಾಮಿಸ್ಟ್‌ಗಳು 2022 ರ ಜೂನ್ 28 ರಂದು ಉದಯಪುರದಲ್ಲಿ ಹಿಂದೂ ಟೈಲರ್ ಕನ್ಹಯ್ಯಾ ಲಾಲ್ ಅವರ ಶಿರಚ್ಛೇದ ಮಾಡಿದರು. ಪ್ರವಾದಿ ಮುಹಮ್ಮದ್ ಕುರಿತು ನೂಪುರ್ ಶರ್ಮಾ ಅವರ ಹೇಳಿಕೆಗಳು ಇಸ್ಲಾಮಿಸ್ಟ್‌ಗಳ ಹಿಂಸಾತ್ಮಕ ಪ್ರತಿಭಟನೆಯೊಂದಿಗೆ ದೇಶವನ್ನು ಕಲಕಿದವು.

ನಗರದ ಮಾಲ್ದಾಸ್ ಸ್ಟ್ರೀಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಟೈಲರಿಂಗ್ ಅಂಗಡಿ ಹೊಂದಿದ್ದ ಕನ್ಹಯ್ಯಾ ಲಾಲ್ ಎಂಬಾತನ ಮೇಲೆ ಗ್ರಾಹಕರಂತೆ ಪೋಸ್ ಕೊಟ್ಟ ದುಷ್ಕರ್ಮಿಗಳು ಹಲ್ಲೆ ನಡೆಸಿದ್ದಾರೆ. ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಜೂನ್‌ನಲ್ಲಿ ಲಾಲ್‌ನನ್ನು ಬರ್ಬರವಾಗಿ ಹತ್ಯೆ ಮಾಡಿದ ನಂತರ ಇಬ್ಬರೂ ಬೈಕ್‌ನಲ್ಲಿ ಸ್ಥಳದಿಂದ ಪರಾರಿಯಾಗಿದ್ದರು. ಘಟನೆ ನಡೆದು ಒಂದು ವರ್ಷದ ನಂತರ ದೈನಿಕ್ ಭಾಸ್ಕರ್ ತಂಡ ಸ್ಥಳಕ್ಕಾಗಮಿಸಿ ಮಾಲ್ದಾಸ್ ಬೀದಿಯಲ್ಲಿನ ಅಂಗಡಿಕಾರರು ಭಯದಿಂದ ಬದುಕುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಕೆಲವು ಉದ್ಯಮಿಗಳು ಭಯದಿಂದ ಸ್ಥಳವನ್ನು ತೊರೆದಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬುದನ್ನು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಜನನಿಬಿಡ ಮಾಲ್ದಾಸ್ ಮಾರ್ಕೆಟ್ ಸ್ಟ್ರೀಟ್ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 300 ಅಂಗಡಿಗಳಿವೆ ಮತ್ತು ಕನ್ಹಯ್ಯಾ ಲಾಲ್ ಅವರ ‘ಸುಪ್ರೀಮ್ ಟೈಲರ್ಸ್’ ಹೆಸರಿನ ಟೈಲರಿಂಗ್ ಅಂಗಡಿಯು ಒಂದು ಲೇನ್‌ನಲ್ಲಿ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿದೆ. ಮಾಲ್ದಾಸ್ ಸ್ಟ್ರೀಟ್ ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಜವಳಿ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಎಂದು ಪ್ರಸಿದ್ಧವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಚಿತ್ತೋರ್‌ಗಢ್, ಡುಂಗರ್‌ಪುರ್, ರಾಜ್‌ಸಮಂದ್, ಬನ್ಸ್‌ವಾರಾ, ಭಿಲ್ವಾರಾ ಮತ್ತು ಪ್ರತಾಪ್‌ಗಢ್ ಸೇರಿದಂತೆ ಹತ್ತಿರದ ಪ್ರದೇಶಗಳ ಜನರು ಜವಳಿ ವ್ಯಾಪಾರಕ್ಕಾಗಿ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸುತ್ತಿದ್ದರು. ಆದರೆ ಒಂದು ವರ್ಷದ ನಂತರ, ಮಾಲ್ದಾಸ್ ಸ್ಟ್ರೀಟ್ ಮೂಕವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಈಗಿರುವ ಅಂಗಡಿಕಾರರು ಭಯದಿಂದ ತಮ್ಮ ವ್ಯಾಪಾರವನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸಿದ್ದಾರೆ.
ಇದಲ್ಲದೆ, ಮೃತ ಕನ್ಹಯ್ಯಾ ಲಾಲ್ ಅವರ ಅಂಗಡಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಲೇನ್‌ನಲ್ಲಿ 15-20 ಇತರ ಅಂಗಡಿಗಳಿವೆ, ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಎರಡು ಮಾತ್ರ ಪ್ರಸ್ತುತ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿವೆ. ಈ ವಿಷಯದ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ಇಸ್ಲಾಮಿಸ್ಟ್‌ಗಳ ಕೆಂಗಣ್ಣಿಗೆ ಗುರಿಯಾಗಬಹುದೆಂಬ ಭಯದಿಂದ ಸ್ಥಳೀಯ ಅಂಗಡಿಕಾರರು ಮಾಧ್ಯಮಗಳೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡಲು ನಿರಾಕರಿಸಿದರು.

ಆದರೆ, ಈ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಉಳಿದುಕೊಳ್ಳುವ ಅಥವಾ ವ್ಯಾಪಾರ ಮಾಡುವ ಜನರು ಘಟನೆಯಿಂದ ಭಯಭೀತರಾಗಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಉದ್ಯಮಿಯೊಬ್ಬರು ಅನಾಮಧೇಯ ಷರತ್ತಿನ ಮೇಲೆ ಹೇಳಿದರು. “ಅವರಲ್ಲಿ ಕೆಲವರು ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ತೊರೆದಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಇತರರು ಭಯದಲ್ಲಿಯೇ ಇರುತ್ತಾರೆ. ಈಗ 24 ರಿಂದ 7 ಜನರು ತಮ್ಮ ನಿವಾಸಗಳಿಗೆ ಹೊರಗಿನಿಂದ ಬೀಗ ಹಾಕುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಯಾರೂ ಇಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಾರ ಮಾಡಲು ಆಸಕ್ತಿ ಹೊಂದಿಲ್ಲ, ”ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

“ನನಗೂ ಈ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಟೈಲರಿಂಗ್ ಅಂಗಡಿ ಇದೆ. ಮೊದಲು ನಾನು ರಾತ್ರಿ 9 ಗಂಟೆಯವರೆಗೆ ವ್ಯಾಪಾರ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೆ, ಆದರೆ ಈಗ ಮಾಲ್ದಾಸ್ ಸ್ಟ್ರೀಟ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ನಾವೆಲ್ಲರೂ ಸಂಜೆ 6 ರೊಳಗೆ ನಮ್ಮ ಅಂಗಡಿಗಳನ್ನು ಮುಚ್ಚುತ್ತೇವೆ. ಒಂದು ದಿನ ತಡವಾದರೆ ನಮ್ಮ ಕುಟುಂಬದವರು ನಮಗೆ ಕರೆ ಮಾಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತಾರೆ. ಈಗ ನಾನು ಕಾನೂನು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೇನೆ ಮತ್ತು ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ ಅದನ್ನು ಅಭ್ಯಾಸ ಮಾಡುತ್ತೇನೆ ಏಕೆಂದರೆ ನಾನು ಮಾಲ್ದಾಸ್ ಸ್ಟ್ರೀಟ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಅಂಗಡಿ ಸ್ಥಳವನ್ನು ನೀಡಿದ ಟೈಲರಿಂಗ್ ವ್ಯವಹಾರದಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಒಳ್ಳೆಯ ಭವಿಷ್ಯವನ್ನು ಕಾಣುವುದಿಲ್ಲ, ”ಎಂದು ಉದ್ಯಮಿ ಸೇರಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಗ್ರಾಹಕರು ಶಾಪಿಂಗ್ ಅಥವಾ ವ್ಯಾಪಾರಕ್ಕಾಗಿ ಪ್ರದೇಶಕ್ಕೆ ಬರುವುದನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಿದ್ದರಿಂದ ಅನೇಕ ಜನರು ತಮ್ಮ ವ್ಯಾಪಾರವನ್ನು ಮಾಲ್ದಾಸ್ ಬೀದಿಯಿಂದ ಬದಲಾಯಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಇತರ ಉದ್ಯಮಿ ದೃಢಪಡಿಸಿದರು. “ಈ ಘಟನೆ ನಡೆದು ಒಂದು ವರ್ಷವಾಯಿತು. ಜನರು ಭಯಭೀತರಾಗಿದ್ದಾರೆ ಆದರೆ ಈಗ ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ಯೋಚಿಸುವುದರಲ್ಲಿ ಅರ್ಥವಿಲ್ಲ. ವ್ಯಾಪಾರಗಳು ಮುಂದುವರಿಯಬೇಕು, ”ಎಂದು ಅವರು ಬೀದಿಯಲ್ಲಿ ಗರಿಷ್ಠ ಸಮಯದವರೆಗೆ ವ್ಯಾಪಾರವನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಮಾಲ್ದಾಸ್ ಬೀದಿಯಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಾರವು 40% ರಿಂದ 50% ರಷ್ಟು ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ
ಮಾಧ್ಯಮ ತಂಡವು ಕನ್ಹಯ್ಯಾ ಲಾಲ್ ಅವರ ಅಂಗಡಿಯಿಂದ 150 ಮೀಟರ್ ದೂರದಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಾರವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಟೈಲರ್ ಅಂಗಡಿಯ ಮಾಲೀಕರಾದ ದಿನೇಶ್ ದಲಾಲ್ ಅವರನ್ನು ಸಂದರ್ಶಿಸಿತು. ಸುಮಾರು 27 ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಈ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಅಂಗಡಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ದಲಾಲ್, “ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಬದಲಾಗಿದೆ. ಕೊಲೆಯಾದ ನಂತರ ಗ್ರಾಹಕರೂ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗೆ ಬರಲು ಹೆದರುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಇಂದು ಹಲವು ಅಂಗಡಿ ಮುಂಗಟ್ಟುಗಳು ಬಂದ್ ಆಗಿವೆ. ಆರ್ಥಿಕ ಹಿಂಜರಿತದಿಂದಾಗಿ ಕೆಲವರು ಕೆಲಸ ಬಿಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ. ಒಂದು ಅಥವಾ ಎರಡು ಟೈಲರ್ ಅಂಗಡಿಗಳು ಮಾತ್ರ ತೆರೆದಿವೆ, ”ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

300x250 AD

ಈ ಹಿಂದೆ ಡುಂಗರಪುರ, ಸಾಗವಾಡ, ಬಾನ್ಸವಾಡ ಮುಂತಾದ ಕಡೆಯಿಂದ ಜನರು ಇಲ್ಲಿಗೆ ಬರುತ್ತಿದ್ದರು ಆದರೆ ಈಗ ಯಾರೂ ಭಯದಿಂದ ಇಲ್ಲಿಗೆ ಬರುತ್ತಿಲ್ಲ. ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯ ಬೆಳವಣಿಗೆಯು 40% ರಿಂದ 50% ಕ್ಕೆ ಇಳಿದಿದೆ. ಇಸ್ಲಾಮಿಸ್ಟ್‌ಗಳು ಕೊಲೆ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಇಡೀ ಪ್ರದೇಶದ ಚಿತ್ರಣವನ್ನು ಹಾಳುಮಾಡಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಇಲ್ಲಿ ಭಯದ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಹರಡಿದ್ದಾರೆ. ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯು ಮೊದಲು ಜನರಿಂದ ತುಂಬಿತ್ತು, ಅದು ಕೇವಲ ಮೂಕವಲ್ಲ, ”ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಇಸ್ಲಾಮಿಸ್ಟ್‌ಗಳು ಗ್ರಾಹಕರಂತೆ ನಟಿಸಿ ಕನ್ಹಯ್ಯಾ ಲಾಲ್‌ನ ಕತ್ತು ಸೀಳಿದರು
ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಜೂನ್ 28 ರಂದು ಕನ್ಹಯ್ಯಾ ಲಾಲ್ ಅವರನ್ನು ಮೊಹಮ್ಮದ್ ರಿಯಾಜ್ ಮತ್ತು ಮೊಹಮ್ಮದ್ ಘೌಸ್ ಅವರು ಟೈಲರಿಂಗ್ ಅಂಗಡಿಗೆ ಪ್ರವೇಶಿಸಲು ಗ್ರಾಹಕರಂತೆ ನಟಿಸಿ ಬರ್ಬರವಾಗಿ ಹತ್ಯೆ ಮಾಡಿದ್ದರು. ಬಿಜೆಪಿಯ ಮಾಜಿ ವಕ್ತಾರ ನೂಪುರ್ ಶರ್ಮಾ ಅವರ ಆಪಾದಿತ ‘ನಿಂದೆಯ’ ಹೇಳಿಕೆಗಳ ನಂತರ ಅವರಿಗೆ ಬೆಂಬಲ ನೀಡಿದ ಕಾರಣಕ್ಕಾಗಿ ಕನ್ಹಯ್ಯಾ ಲಾಲ್ ಅವರನ್ನು ಕೊಲ್ಲಲಾಯಿತು. ಹತ್ಯೆಗೂ ಮುನ್ನ ನೂಪುರ್ ಶರ್ಮಾ ಅವರನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ಕನ್ಹಯ್ಯಾ ಲಾಲ್ ಅವರನ್ನು ಪೊಲೀಸರು ಬಂಧಿಸಿ ಜಾಮೀನಿನ ಮೇಲೆ ಬಿಡುಗಡೆಗೊಳಿಸಿದ್ದರು.

ಗ್ರಾಹಕರಂತೆ ನಟಿಸಿ ಅಂಗಡಿಗೆ ನುಗ್ಗಿದ ಇಸ್ಲಾಮಿಸ್ಟ್‌ಗಳು ಕನ್ಹಯ್ಯಾ ಲಾಲ್‌ನ ಕತ್ತು ಸೀಳಿ ಆತನ ದೇಹದ ಮೇಲೆ ಅದರಲ್ಲೂ ಕುತ್ತಿಗೆಯ ಮೇಲೆ ಸುಮಾರು 26 ಬಾರಿ ಇರಿದಿದ್ದಾರೆ. ಅವರು ಕೊಲೆಯನ್ನು ವಿಡಿಯೋದಲ್ಲಿ ರೆಕಾರ್ಡ್ ಮಾಡಿ ಸಾಮಾಜಿಕ ಜಾಲತಾಣಗಳಲ್ಲಿ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. ಘಟನೆಯ ನಂತರ, ಹಂತಕರು ಕೃತ್ಯದ ಹೊಣೆಗಾರಿಕೆಯನ್ನು ಹೊತ್ತುಕೊಂಡು ವೀಡಿಯೊವನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದರು. ನಂತರ ಇವರಿಬ್ಬರು ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿಗೆ ಕೊಲೆ ಬೆದರಿಕೆ ಹಾಕಿದ್ದರು.
ಇದಕ್ಕೂ ಮೊದಲು, ಜೂನ್ 28 ರಂದು ಘಟನೆ ಸಂಭವಿಸಿದ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಾರವು 90 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ. ಉದಯಪುರದ ಮಾಲಾದಾಸ್ ಸ್ಟ್ರೀಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಒಟ್ಟು 15 ಅಂಗಡಿಗಳಿದ್ದು, ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಜೂನ್ 28ರವರೆಗೆ ಉತ್ತಮ ವ್ಯಾಪಾರ ವಹಿವಾಟು ನಡೆಸಿದೆ. ಹಿಂದೂ ದರ್ಜಿಯ ಹತ್ಯೆಯ ನಂತರ, ಒಟ್ಟು 15 ಅಂಗಡಿಗಳಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 13 ಅಂಗಡಿಗಳು ಮುಚ್ಚಲು ಆದ್ಯತೆ ನೀಡಿವೆ ಮತ್ತು ಅವುಗಳು ಮುಚ್ಚುತ್ತಲೇ ಇರುತ್ತವೆ. ಗ್ರಾಹಕರು, ಅಂಗಡಿಕಾರರು ಸೇರಿದಂತೆ ಜನರು ವ್ಯಾಪಾರಕ್ಕಾಗಿ ರಸ್ತೆಗಿಳಿಯಲೂ ಭಯಪಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

ಒಟ್ಟಾರೆ ಕ್ರೂರ ಹತ್ಯೆಯಾಗಿ ಒಂದು ವರ್ಷದ ನಂತರವೂ ಕರ್ಫ್ಯೂ ತರಹದ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯು ಉದಯಪುರದ ನಾಗರಿಕರನ್ನು ಹೆದರಿಸುತ್ತಿದೆ.

ಕೃಪೆ: http://www.opindia.com

Share This
300x250 AD
300x250 AD
300x250 AD
Back to top