Slide
Slide
Slide
previous arrow
next arrow

‘ವಂದೇ ಮಾತರಂ’ ಹುಟ್ಟಿನ ಕುತೂಹಲಕಾರಿ ಹಿನ್ನೆಲೆಯ ಕಥೆ ಇಲ್ಲಿದೆ…!!

300x250 AD

eUK ವಿಶೇಷ: ಬಂಕಿಮ್ ಚಂದ್ರ ಚಟ್ಟೋಪಾಧ್ಯಾಯರು ವಂದೇ ಮಾತರಂ ರಚಿಸಲು ಕಾರಣ ಕ್ರಿಕೆಟ್ ಮೈದಾನದಲ್ಲಿನ ಜಗಳವೇ?
ಸುಮಾರು 145 ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಬರ್ಹಾಂಪೋರ್ ಆಟದ ಮೈದಾನದ ಬ್ಯಾರಕ್ ಸ್ಕ್ವೇರ್ (ಈಗ ಸ್ಕ್ವೇರ್ ಫೀಲ್ಡ್) ನಲ್ಲಿ ಭುಗಿಲೆದ್ದ ಜಗಳವು ಬಂಕಿಮ್ ಚಂದ್ರ ಚಟ್ಟೋಪಾಧ್ಯಾಯ ಈ ದೇಶಭಕ್ತಿಯ ಗೀತೆಯನ್ನು ರಚಿಸುವಂತೆ ಮಾಡಿತು, ಇದು ಅವರ ಮಹಾಕಾವ್ಯವಾದ ಆನಂದಮಠದ ಭಾಗವಾಗಿದೆ.
ಕ್ರಿಕೆಟ್ ಮೈದಾನದಲ್ಲಿ ಬ್ರಿಟೀಷ್ ಕರ್ನಲ್ ನಿಂದ ಹಲ್ಲೆಗೊಳಗಾಗದೇ ಇದ್ದಿದ್ದರೆ ಬಂಕಿಮ್ ಬಾಬು ಅವರು ‘ವಂದೇ ಮಾತರಂ’ ಬರೆಯದೇ ಇರುತ್ತಿದ್ದರೇನೊ.

1873 ರಲ್ಲಿ, ಬರ್ಹಾಂಪೋರ್ ಕಂಟೋನ್ಮೆಂಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಕಮಾಂಡಿಂಗ್ ಆಫೀಸರ್ ಆಗಿದ್ದ ಕರ್ನಲ್ ಡಫಿನ್ ನೇತೃತ್ವದಲ್ಲಿ, ಸ್ಕ್ವೇರ್ ಫೀಲ್ಡ್‌ನಲ್ಲಿ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಸೈನಿಕರ ನಡುವೆ ಕ್ರಿಕೆಟ್ ಪಂದ್ಯವನ್ನು ಆಡಲಾಯಿತು. ಅದು ಡಿಸೆಂಬರ್ 15 ರ ಸಂಜೆ, ಮುರ್ಷಿದಾಬಾದ್ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಡೆಪ್ಯೂಟಿ ಕಲೆಕ್ಟರ್ ಆಗಿದ್ದ ಬಂಕಿಮ್ ಚಂದ್ರ ಚಟ್ಟೋಪಾಧ್ಯಾಯ ಬೆರ್ಹಾಂಪೋರ್‌ನಲ್ಲಿ ಪಲ್ಲಕ್ಕಿಯ ಮೇಲೆ ಮನೆಗೆ ಹಿಂತಿರುಗುತ್ತಿದ್ದರು. ಪಲ್ಲಕ್ಕಿಯನ್ನು ಹೊರುವವರು ರಸ್ತೆಯಲ್ಲಿ ಸಾಗುವ ಬದಲು ಚೌಕದ ಮೈದಾನದ ಮೂಲಕ ಹೋಗುತ್ತಾರೆ ಎಂಬ ಸತ್ಯವು ಅವರಿಗೆ ತಿಳಿದಿರಲಿಲ್ಲ. ಇದು ಅವರ ಆಟಕ್ಕೆ ಅಡ್ಡಮುಖಾಮುಖಿಗೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು.

ಕರ್ನಲ್ ಡಫಿನ್, ಕೋಪದ ಭರದಲ್ಲಿ, ಪಲ್ಲಕ್ಕಿಯನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಿ, ಬಂಕಿಮ್ ಬಾಬುವನ್ನು ಅದರಿಂದ ಕೆಳಕ್ಕೆ ಎಳೆದು ಅವನ ಮೇಲೆ ನಾಲ್ಕೈದು ಹೊಡೆತಗಳನ್ನು ಹೊಡೆದನು. ಮೈದಾನದಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಜಗಳವು ಬಂಕಿಮ್ ಬಾಬು ಅವರನ್ನು ಅತ್ಯಂತ ಅವಮಾನಗೊಳಿಸಿತು. ಪ್ರಾಂಶುಪಾಲ ರಾಬರ್ಟ್ ಹ್ಯಾಂಡ್, ರೆವರೆಂಡ್ ಬಾರ್ಲೋ, ನ್ಯಾಯಾಧೀಶ ಬೆನ್‌ಬ್ರಿಡ್ಜ್, ಲಾಲ್ಗೋಳದ ರಾಜಾ ಜೋಗೀಂದ್ರ ನಾರಾಯಣ ರಾಯ್, ದುರ್ಗಾಚರಣ ಭಟ್ಟಾಚಾರ್ಯ, ಕೆಲವು ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಇತರ ಕೆಲವು ಸ್ಥಳೀಯರು ಸೇರಿದಂತೆ ಅಂದಿನ ಕೆಲವು ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ಪ್ರೇಕ್ಷಕರ ಮುಂದೆ ಅಹಿತಕರ ಘಟನೆ ಸಂಭವಿಸಿತ್ತು.
ಡೆಪ್ಯುಟಿ ಕಲೆಕ್ಟರ್ ಆಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿದ್ದ ಬಂಕಿಮ್ ಬಾಬು ಅವರ ಖ್ಯಾತಿಯನ್ನು ಈ ಅವಮಾನ ಪಣಕ್ಕಿಟ್ಟಿತು. ಮರುದಿನ, ಡಿಸೆಂಬರ್ 16, 1873 ರಂದು, ಅವರು ಮುರ್ಷಿದಾಬಾದ್‌ನ ಜಿಲ್ಲಾ ಮ್ಯಾಜಿಸ್ಟ್ರೇಟ್ ಆಗಿದ್ದ ಶ್ರೀ ವಿಂಟರ್ ನ್ಯಾಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಕರ್ನಲ್ ಡಫಿನ್ ವಿರುದ್ಧ ಮೊಕದ್ದಮೆ ಹೂಡಿದರು. ಮ್ಯಾಜಿಸ್ಟ್ರೇಟ್ ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಎಲ್ಲಾ ಪ್ರತ್ಯಕ್ಷದರ್ಶಿಗಳನ್ನು ಸಾಕ್ಷ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಕರೆದರು.
ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರತ್ಯಕ್ಷದರ್ಶಿಗಳು ಘರ್ಷಣೆಯನ್ನು ನಿರಾಕರಿಸಿದರು. ಆದರೆ ಪ್ರಿನ್ಸಿಪಾಲ್ ರಾಬರ್ಟ್ ಹ್ಯಾಂಡ್ ಘರ್ಷಣೆಯನ್ನು ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡರು. ರಾಜಾ ಜೋಗೀಂದ್ರ ನಾರಾಯಣ ರಾಯ್ ಮತ್ತು ದುರ್ಗಾಚರಣ್ ಭಟ್ಟಾಚಾರ್ಯರು ಬಂಕಿಮ್ ಬಾಬುಗೆ ಒಲವು ತೋರಿದರು, ಆದಾಗ್ಯೂ, ನ್ಯಾಯಾಧೀಶ ಬೆನ್‌ಬ್ರಿಡ್ಜ್ ಅವರು ಪ್ರಶಂಸಾಪತ್ರವನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಿದರು, ಅವರ ದೃಷ್ಟಿಹೀನತೆ ಅಡ್ಡಿಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ಇದಲ್ಲದೆ, ಮುರ್ಷಿದಾಬಾದ್‌ನ ಎಲ್ಲಾ ಕಾನೂನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಗಳು ಬಂಕಿಮ್ ಅವರನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಿದರು, ಆದರೆ ಕರ್ನಲ್ ಡಫಿನ್ ಅವರನ್ನು ಸಮರ್ಥಿಸಲು ಕೃಷ್ಣನಾಗೂರ್, ನಾಡಿಯಾದಿಂದ ವಕೀಲರನ್ನು ನೇಮಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕಾಯಿತು. ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ಮುಂದಿನ ವಿಚಾರಣೆಯನ್ನು ಜನವರಿ 12, 1874 ರಂದು ನಿಗದಿ ಪಡಿಸಿತು.

ಜನವರಿ 12 ರಂದು ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಜಿಲ್ಲಾ ಮ್ಯಾಜಿಸ್ಟ್ರೇಟ್ ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ದೃಶ್ಯವು ಮೂರ್ಖತನವನ್ನುಂಟುಮಾಡಿತು. ತೆರೆದ ನ್ಯಾಯಾಲಯದಲ್ಲಿ, ತೀರ್ಪನ್ನು ವೀಕ್ಷಿಸಲು ಸ್ಥಳೀಯರು ಮತ್ತು ಯುರೋಪಿಯನ್ನರು ಸೇರಿದಂತೆ ಸುಮಾರು ಸಾವಿರ ಕುತೂಹಲಕಾರಿ ಅಸಹನೆಯುಳ್ಳ ನೋಡುಗರು ಜಮಾಯಿಸಿದ್ದರು. ನ್ಯಾಯಾಧೀಶ ಬೆನ್‌ಬ್ರಿಡ್ಜ್ ನ್ಯಾಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಮೊದಲು ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡದ್ದನ್ನು ಅವರು ಗಮನಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಮ್ಯಾಜಿಸ್ಟ್ರೇಟ್‌ಗೆ ವಿನಂತಿಸಿದರು – “ಮಿಸ್ಟರ್ ವಿಂಟರ್! ಚೇಂಬರ್‌ಗೆ ಬರಲು ನಿಮಗೆ ಮನಸ್ಸಿದೆಯೇ? ”
ಕೆಲವು ನಿಮಿಷಗಳ ನಂತರ, ಕರ್ನಲ್ ಡಫಿನ್ ಮತ್ತು ಬಂಕಿಮ್ ಚಂದ್ರರನ್ನು ನ್ಯಾಯಾಧೀಶ ಬೆನ್‌ಬ್ರಿಡ್ಜ್‌ನ ಕೋಣೆಗೆ ಕರೆಸಲಾಯಿತು, ಅಲ್ಲಿ ಬಂಕಿಮ್ ಬಾಬು ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ಹಿಂಪಡೆಯಲು ಮನವಿ ಮಾಡಿದರು. ಅವರು ನಿರಾಕರಿಸಿದರು. ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಮನವಿ ಸಲ್ಲಿಸಲಾಯಿತು. ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಬಂಕಿಮ್ ಬಾಬು ಷರತ್ತನ್ನು ಒಪ್ಪಿದರು. ಅವರು ತೆರೆದ ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ಮುಂದೆ ಕರ್ನಲ್ ಡಫಿನ್ ಅವರಿಂದ ಕ್ಷಮೆಯಾಚಿಸಿದರು, ಅದಕ್ಕೆ ಕರ್ನಲ್ ಡಫಿನ್ ಒಪ್ಪಿದರು.
ಲಾಲ್ಗೋಲಾ ಬಂಕಿಮ್ ಸ್ಮೃತಿ ಚರ್ಚಾ ಸಮಿತಿಯ ಸುಮನ್ ಕುಮಾರ್ ಮಿತ್ರ ಸಂಕಲಿಸಿದ ಹೊಸ ಸಂಶೋಧನೆಯ ಪ್ರಕಾರ (ಉಲ್ಲೇಖ – ಮುರ್ಷಿದಾಬಾದ್ ಅನುಸಂದನ್, ಪುಸ್ತಕ ಸಂಖ್ಯೆಗಳ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸರಣಿ – 978-81-936491-1-4), ಹೆಸರಾಂತ ಬಂಗಾಳಿ ಬರಹಗಾರ ಹೇಮಂದ್ರನಾಥ ದಾಸ್‌ಗುಪ್ತ ಅವರು ಕೆಲವನ್ನು ಸಂದರ್ಶಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಕೋರ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಹಾಜರಿದ್ದ ಪ್ರತ್ಯಕ್ಷದರ್ಶಿ, ಕರ್ನಲ್ ಡಫಿನ್ ಕ್ಷಮೆಯಾಚನೆಗಾಗಿ ತನ್ನ ಕೈಗಳನ್ನು ಮಡಚಿದಾಗ, ನ್ಯಾಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಹಾಜರಿದ್ದ ಎಲ್ಲಾ ಸ್ಥಳೀಯ ಯುವಕರು ಚಪ್ಪಾಳೆ ತಟ್ಟಿದರು, ನಗುತ್ತಿದ್ದರು ಮತ್ತು ”ಹೋ-ಹೋ” ಎಂದು ಕೂಗಿದರು. ಈಗಾಗಲೇ ‘ವಂದೇ ಮಾತರಂ’ ರಚಿಸಿದ್ದರೆ ಅದಕ್ಕಿಂತ ದೊಡ್ಡ ಅವ್ಯವಸ್ಥೆ ಆಗುತ್ತಿತ್ತು ಎಂದೂ ದಾಸ್‌ಗುಪ್ತ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಜನವರಿ 15, 1874 ರಂದು ಅಮೃತ ಬಜಾರ್ ಪತ್ರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಒಂದು ವರದಿಯನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಲಾಯಿತು, ಅದರಲ್ಲಿ “ಕರ್ನಲ್ ಮತ್ತು ಬಾಬು ಬಂಕಿಮ್ ಒಬ್ಬರಿಗೊಬ್ಬರು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಅಪರಿಚಿತರು ಮತ್ತು ಕೆಣಕಿದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರಿಗೊಬ್ಬರು ತಿಳಿದಿರಲಿಲ್ಲ. ಬಾಬು ಅವರ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ನಂತರ ತಿಳಿಸಿದಾಗ, ಕರ್ನಲ್ ಡಫಿನ್ ಈ ಪಶ್ಚಾತ್ತಾಪ ಮತ್ತು ಕ್ಷಮೆಯಾಚಿಸುವ ಬಯಕೆಯನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದರು. ಸುಮಾರು 1000 ವೀಕ್ಷಕರು, ಸ್ಥಳೀಯರು ಮತ್ತು ಯುರೋಪಿಯನ್ನರು ಒಟ್ಟುಗೂಡಿದ ಮುಕ್ತ ನ್ಯಾಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಕ್ಷಮೆಯಾಚಿಸಿದರು.

ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ಘಟನೆಯು ಇತರ ಯುರೋಪಿಯನ್ನರೊಂದಿಗೆ ಕರ್ನಲ್ ಡಫಿನ್ ಅವರನ್ನು ಮತ್ತಷ್ಟು ಕೆರಳಿಸಿತು. ಅವರು ಬಂಕಿಮ್ ಚಂದ್ರನನ್ನು ರಹಸ್ಯವಾಗಿ ತೊಡೆದುಹಾಕಲು ಸಂಚು ರೂಪಿಸಿದರು. ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ರಾಜಾ ಜೋಗೀಂದ್ರ ನಾರಾಯಣ ರಾಯ್ ಅವರಿಗೆ ಇದರ ಸುಳಿವು ಸಿಕ್ಕಿತು ಮತ್ತು ಅವರನ್ನು ಉಳಿಸುವ ಪ್ರಯತ್ನದಲ್ಲಿ ಅವರು ಬಂಕಿಮ್ ಬಾಬುವನ್ನು ಲಾಲ್ಗೋಳಕ್ಕೆ ಆಹ್ವಾನಿಸಿದರು.
ಮೈದಾನದಲ್ಲಿನ ಕಾದಾಟವು ಅವನ ಮನಸ್ಸಿನ ಮೇಲೆ ಆಳವಾದ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಿದ್ದರಿಂದ ಮತ್ತು ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ವಿಚಾರಣೆಯಲ್ಲಿನ ಉಪದ್ರವದಿಂದಾಗಿ ಹಾಗೂ ಅವನ ಜೀವಕ್ಕೆ ಬೆದರಿಕೆ‌ ಬಂದ ಕಾರಣ, ಅವರು ರಾಜನ ಆಹ್ವಾನವನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಜನವರಿ 1874 ರಲ್ಲಿ ಲಾಲ್ಗೊಲಾಗೆ ತೆರಳಿದರು ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನವು ಹೇಳಿದೆ. ಫೆಬ್ರವರಿ 3 ಮತ್ತು ಮೇ 2, 1874 ರ ನಡುವೆ ಅವರು ಮೂರು ತಿಂಗಳ ಕಾಲ ರಜೆಯಲ್ಲಿದ್ದರು ಎಂದು ಅವರ ಸೇವಾ ದಾಖಲೆಯು ಹೇಳಿದ್ದರೂ, ಅವರ ರಜಾದಿನವನ್ನು ಅನುಮೋದಿಸುವ ಮೊದಲೇ ಅವರು ಬರ್ಹಾಂಪೋರ್ ತೊರೆದಿದ್ದರು.
ಲಾಲ್ಗೋಲಾದಲ್ಲಿ, ಅವರು ಹಲವಾರು ಹಿಂದೂ ದೇವಾಲಯಗಳಿಂದ ಸುತ್ತುವರಿದ ಅತಿಥಿ ಗೃಹದಲ್ಲಿ ತಂಗಿದ್ದರು. ದೇವಿಯ ಮೂರು ರೂಪಗಳಾದ ಜಗಧಾತ್ರಿ, ದುರ್ಗಾ ಮತ್ತು ಕಾಳಿಯ ದರ್ಶನ ಪಡೆದ ನಂತರ, ಅವರು ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕತೆಯತ್ತ ಒಲವು ತೋರಿದರು, ಆದರೆ ಅವರ ಹತಾಶೆಗಳು ಸಾಯಲು ನಿರಾಕರಿಸಿದವು. ಬ್ರಿಟಿಷರ ದುಷ್ಕೃತ್ಯಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಬಂಗಾಳವನ್ನು ಭಾರತದ ಉಳಿದ ಭಾಗಗಳೊಂದಿಗೆ ಹೇಗೆ ಸಂಪರ್ಕಿಸುವುದು ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ಅವರು ಒಂದು ‘ಮಂತ್ರ’ದಿಂದ ಯೋಚಿಸುತ್ತಲೇ ಇದ್ದರು.
ಕೊನೆಗೂ ಆ ದಿನ ಬಂದೇ ಬಿಟ್ಟಿತು. ಅದು ಜನವರಿ 31, 1874 ರಂದು ‘ಮಾಘಿ ಪೂರ್ಣಿಮಾ’ (ಹುಣ್ಣಿಮೆ) ರಾತ್ರಿ, ಲಾಲ್ಗೋಳದಲ್ಲಿ, ಬಂಕಿಮ್ ಚಂದ್ರ ಚಟ್ಟೋಪಾಧ್ಯಾಯ ಅವರು 13 ಅಕ್ಷರಗಳ ಪದಗುಚ್ಛವನ್ನು ರಚಿಸಿದರು – ‘ವಂದೇ ಮಾತರಂ’ – ಮತ್ತು ಅಂದಿನಿಂದ ಈ ಮಂತ್ರವು ಸ್ಥಳೀಯರು, ಹಾಗೆಯೇ ಬ್ರಿಟಿಷರ ರಕ್ತವನ್ನು ಕುದಿಸುವಷ್ಟು ಇಂಧನವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.
ಅವರ ರಜೆ ಮುಗಿಯುವವರೆಗೂ ಬಂಕಿಮ್ ಲಾಲ್ಗೋಲಾದಲ್ಲಿಯೇ ಇದ್ದರು ಮತ್ತು ಬೆರ್ಹಾಂಪೋರ್ಗೆ ಹಿಂತಿರುಗಲಿಲ್ಲ. ಬದಲಿಗೆ, ಅವರು ಮಾಲ್ಡಾಕ್ಕೆ ಹೋದರು ಮತ್ತು ನಂತರ ಅವರು ಹೌರಾ ಜಿಲ್ಲೆಗೆ ವರ್ಗಾವಣೆಯನ್ನು ಪಡೆದರು.
ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ಆನಂದಮಠದ ಒಂದು ಭಾಗವನ್ನು ಮೊದಲು 1881 ರಲ್ಲಿ ಬಂಗದರ್ಶನ ಪತ್ರಿಕೆಯಲ್ಲಿ (ಸಂಪುಟ 7) ಪ್ರಕಟಿಸಲಾಯಿತು, ಆದರೆ ಅವರ ಮಹಾಕಾವ್ಯವಾದ ಆನಂದಮಠವನ್ನು ಏಪ್ರಿಲ್ 1882 ರಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟಿಸಲಾಯಿತು.

300x250 AD

ಪ್ರಕಟಣೆಯ ನಂತರ, ಬ್ರಿಟಿಷರು ಅವರ ಕಾದಂಬರಿಯ ಗಣನೀಯ ಭಾಗವನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸುವಂತೆ ಒತ್ತಡ ಹೇರಿ ತೀವ್ರ ಮಾನಸಿಕ ಒತ್ತಡಕ್ಕೆ ಒಳಪಡಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು. ಅಂತಿಮವಾಗಿ, ಬಂಕಿಮ್ ಬಾಬು ಅವರಿಗೆ ಉಪದ್ರವವನ್ನು ತಡೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ. 1885-86 ರಲ್ಲಿ ಅವರಿಗೆ ಸ್ವಯಂ ನಿವೃತ್ತಿ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವಂತೆ ಒತ್ತಾಯಿಸಲಾಯಿತು.

145 ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ, ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಹಾಡು, ನಮ್ಮ ಮಾತೃಭೂಮಿಯ ಪ್ರೀತಿಗಾಗಿ ನಮ್ಮ ಆತ್ಮಗಳನ್ನು ಕಲಕುತ್ತಲೇ ಇದೆ.

ವಂದೇ ಮಾತರಂ!

ಕೃಪೆ: http://bharatvoice.in

Share This
300x250 AD
300x250 AD
300x250 AD
Back to top