Slide
Slide
Slide
previous arrow
next arrow

ದಿನ‌ ವಿಶೇಷ: ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ದ್ವಿದಳ ಧಾನ್ಯಗಳ ದಿನ

300x250 AD

ದಿನ ವಿಶೇಷ: ಸುಸ್ಥಿರ ಭವಿಷ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಪೌಷ್ಟಿಕ ಬೀಜಗಳು. ಹೌದು, ದ್ವಿದಳ ಧಾನ್ಯಗಳು ಮಾನವನ ಆಹಾರದ ಹೆಚ್ಚು ಪೌಷ್ಟಿಕ ಅಂಶಗಳಾಗಿವೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಎಲ್ಲರೂ ದ್ವಿದಳ ಧಾನ್ಯಗಳನ್ನು ತಿನ್ನುವುದಿಲ್ಲ. ದ್ವಿದಳ ಧಾನ್ಯಗಳ ಆರೋಗ್ಯ ಪ್ರಯೋಜನಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅನೇಕರು ತಿಳಿದಿಲ್ಲ. ಈ ಕಾರಣಕ್ಕಾಗಿ ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯು 2018ರಲ್ಲಿ ಒಂದು ದಿನವನ್ನು ಮೀಸಲಿಡಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿತು. ಇದರ ಲಾಭಗಳು, ಮೌಲ್ಯ ಮತ್ತು ದ್ವಿದಳ ಧಾನ್ಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಜಾಗೃತಿ ಮೂಡಿಸಲು ಈ ಮುಖಾಂತರ ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆ ಮುಂದಾಗಿದೆ.

ಆಹಾರ ಮತ್ತು ಕೃಷಿ ಸಂಸ್ಥೆ (ಎಫ್‌ಎಒ) ಸಹಯೋಗದೊಂದಿಗೆ ಯುಎನ್ ಪ್ರತಿವರ್ಷ ಫೆಬ್ರವರಿ 10ರಂದು ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ದ್ವಿದಳ ಧಾನ್ಯಗಳ ದಿನವನ್ನು ಆಚರಿಸಲು ಗೊತ್ತುಪಡಿಸಿತು. ಫೆಬ್ರವರಿ 10, 2019ರಂದು ವಿಶ್ವವು ಮೊದಲ ವಿಶ್ವ ದ್ವಿದಳ ಧಾನ್ಯಗಳ ದಿನವನ್ನು ಆಚರಿಸಲಾಯಿತು. ಈ ದಿನವು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಹತ್ವ ಹೊಂದಿದೆ.

ಧಾನ್ಯಗಳ ಬಗೆಗಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸಂಗತಿಗಳು:

ಮಾನವರು ಶತಮಾನಗಳಿಂದ ದ್ವಿದಳ ಧಾನ್ಯಗಳನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಆಧುನಿಕ ಟರ್ಕಿಯಲ್ಲಿ ಕಂಡು ಬರುವ ಪುರಾತತ್ತ್ವ ಶಾಸ್ತ್ರದ ಅವಶೇಷಗಳು ರೈತರು ಕಡಲೆ ಮತ್ತು ಮಸೂರವನ್ನು ಕ್ರಿಸ್ತ ಪೂರ್ವ 7000 – 8000ದಲ್ಲಿ ಬಳಕೆ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದರು ಎಂದು.

ಇನ್ನು, ಆಫ್ರಿಕಾದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಬೆಳೆಯುವ ದ್ವಿದಳ ಧಾನ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಬೀನ್ಸ್, ಪಾರಿವಾಳ ಬಟಾಣಿ, ಕೌಪಿಯಾ, ನೆಲಗಡಲೆ, ಕಡಲೆ ಮತ್ತು ಸೋಯಾಬೀನ್ ಸೇರಿವೆ.

ಒಂದು ಪೌಂಡ್ ದ್ವಿದಳ ಧಾನ್ಯಗಳನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸಲು 43 ಗ್ಯಾಲನ್ ನೀರು ಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ದ್ವಿದಳ ಧಾನ್ಯಗಳು ಮಣ್ಣಿನ ಪೋಷಕಾಂಶಗಳನ್ನು ಖಾಲಿ ಮಾಡುವ ಬದಲು ಮಣ್ಣನ್ನು ಉತ್ಕೃಷ್ಟಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ಕಾಳುಗಳು ಆಹಾರ ಸುರಕ್ಷತೆಯನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತವೆ. ಯಾಕೆಂದರೆ, ಅವುಗಳನ್ನು ಒಣಗಿಸಿ ಪೌಷ್ಠಿಕಾಂಶದ ಇಳಿಕೆ ಇಲ್ಲದೆ ದೀರ್ಘಕಾಲದವರೆಗೆ ಸಂಗ್ರಹಿಸಬಹುದಾಗಿದೆ.

ಈ ಕಾಳುಗಳು ಬರ-ಸಹಿಷ್ಣು ಮತ್ತು ಹಿಮದ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳಲ್ಲಿ ಗಟ್ಟಿಯಾಗಿರುತ್ತವೆ. ಹಾಗೆಯೇ, ವ್ಯಾಪಕ ಶ್ರೇಣಿಯ ಪರಿಸರಕ್ಕೆ ಸೂಕ್ತವಾಗಿಸುತ್ತದೆ. ಕಾಳುಗಳು ಪ್ರೋಟೀನ್, ಫೈಬರ್ ಮತ್ತು ಫೋಲೇಟ್ ಜೊತೆಗೆ ಕ್ಯಾಲ್ಸಿಯಂ, ಕಬ್ಬಿಣ, ಲೈಸಿನ್ ಮತ್ತು ವಿಟಮಿನ್ ಸಿ ಯ ಉತ್ತಮ ಮೂಲಗಳಾಗಿವೆ. ದ್ವಿದಳ ಧಾನ್ಯಗಳು ಕಡಿಮೆ ಆದಾಯದ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಶೇಕಡಾ 10 ರಷ್ಟು ಪ್ರೋಟೀನ್ ಸೇವನೆ ಮತ್ತು 5 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಶಕ್ತಿಯ ಸೇವನೆಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತ ಬರುತ್ತಿವೆ.

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಬಳಕೆ ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತಿದೆ?: ಭಾರತದಲ್ಲಿ ದ್ವಿದಳ ಧಾನ್ಯಗಳ ಮೇಲಿನ ದೇಶೀಯ ಬಳಕೆ ವೆಚ್ಚದ ಕುರಿತು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಂಖ್ಯಾಶಾಸ್ತ್ರೀಯ ಕಚೇರಿ (ಎನ್‌ಎಸ್‌ಒ) ನಡೆಸಿದ 2017-18ರ ಸಮೀಕ್ಷೆಯ ವರದಿ ಪ್ರಕಾರ, ದ್ವಿದಳ ಧಾನ್ಯಗಳ ಸೇವನೆಯ ನಿಧಾನಗತಿಯ ಗ್ರಾಫ್ ಅನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸುತ್ತದೆ.

2013-14 ಮತ್ತು 2017-18ರ ನಡುವೆ 18.6 ದಶ ಲಕ್ಷ ಟನ್‌ಗಳಿಂದ 22.5 ದಶಲಕ್ಷ ಟನ್‌ಗಳಿಗೆ ಏರಿದೆ. ಆದರೆ, 2018-19ರಲ್ಲಿ ದ್ವಿದಳ ಧಾನ್ಯಗಳ ಬಳಕೆ 22.1 ದಶಲಕ್ಷ ಟನ್‌ಗಳಿಗೆ ಇಳಿದಿದೆ. ನಂತರ, 2020 ರಲ್ಲಿ, ಬಳಕೆ 20.7 ದಶಲಕ್ಷ ಟನ್‌ಗಳಿಗೆ ಇಳಿದಿದೆ. ಇದು ಭಾರತೀಯರಲ್ಲಿ ದ್ವಿದಳ ಧಾನ್ಯಗಳ ಒಟ್ಟಾರೆ ಬಳಕೆಯಲ್ಲಿ ಕ್ರಮೇಣ ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತಿರುವುದನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.

300x250 AD

ದ್ವಿದಳ ಧಾನ್ಯಗಳು ಯಾವುವು? : ಆಹಾರಕ್ಕಾಗಿ ಬೆಳೆಸುವ ದ್ವಿದಳ ಧಾನ್ಯದ ಸಸ್ಯಗಳ ಖಾದ್ಯ ಬೀಜಗಳು. ಒಣಗಿದ ಬೀನ್ಸ್, ಮಸೂರ ಮತ್ತು ಅವರೆಕಾಳುಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ತಿಳಿದಿರುವ ಮತ್ತು ಸೇವಿಸುವ ದ್ವಿದಳ ಧಾನ್ಯಗಳಾಗಿವೆ.

ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತದ ಸ್ಟೇಪಲ್ಸ್ ಭಕ್ಷ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಪಾಕಪದ್ಧತಿಗಳು ದ್ವಿದಳ ಧಾನ್ಯಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿವೆ. ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್ (ಚಿಕ್ ಬಟಾಣಿ)ನಲ್ಲಿನ ಹಮ್ಮಸ್‌ನಿಂದ, ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಪೂರ್ಣ ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ಉಪಹಾರಕ್ಕೆ (ಬೇಯಿಸಿದ ನೇವಿ ಬೀನ್ಸ್) ಭಾರತೀಯ ದಾಲ್ (ಬಟಾಣಿ ಅಥವಾ ಮಸೂರ). ಹಾಗೆ ಈ ಕಾಳುಗಳಲ್ಲಿ ಕಟಾವು ಮಾಡಿದ ಬೆಳೆಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವುದಿಲ್ಲ (ಉದಾ. ಹಸಿರು ಬಟಾಣಿ, ಹಸಿರು ಬೀನ್ಸ್)-ಇವುಗಳನ್ನು ತರಕಾರಿ ಬೆಳೆಗಳು ಎಂದು ವರ್ಗೀಕರಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ತೈಲ ಹೊರತೆಗೆಯಲು (ಉದಾ. ಸೋಯಾಬೀನ್ ಮತ್ತು ನೆಲಗಡಲೆ) ಹಾಗೆಯೇ ದ್ವಿದಳ ಧಾನ್ಯದ ಬೆಳೆಗಳನ್ನು ಬಿತ್ತನೆ ಉದ್ದೇಶಗಳಿಗಾಗಿಗೂ ಪ್ರತ್ಯೇಕವಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ (ಉದಾ. ಕ್ಲೋವರ್ ಮತ್ತು ಅಲ್ಫಾಲ್ಫಾದ ಬೀಜಗಳು).

ಅಂಕಿ – ಅಂಶಅಂಕಿ – ಅಂಶ
ದಾಲ್​ನ ಒಟ್ಟಾರೆ ಪೌಷ್ಠಿಕಾಂಶದ ಪ್ರಯೋಜನಗಳು : ಸಸ್ಯಾಹಾರಿಗಳಿಗೆ ದಾಲ್​ ಪ್ರೋಟೀನ್‌ನ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಮೂಲವಾಗಿದೆ. ಇದು ಸ್ನಾಯುಗಳನ್ನು ಗಟ್ಟಿಯಾಗಿಸುತ್ತದೆ. ಹೆಚ್ಚುವರಿ ತೂಕವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಕೂಡ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಹಾಗೆ ಚಯಾಪಚಯವನ್ನು ಆರೋಗ್ಯಕರವಾಗಿರಿಸುತ್ತದೆ.ಈ ಕಾಳುಗಳಲ್ಲಿ ಫೈಬರ್ ಇದ್ದು ಅದು ಕೊಲೆಸ್ಟ್ರಾಲ್ ಅನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ರಕ್ತದಲ್ಲಿನ ಸಕ್ಕರೆಯನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುತ್ತದೆ. ಜೀರ್ಣಕ್ರಿಯೆ ಮತ್ತು ಕರುಳಿನ ಚಲನೆಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಬೇಳೆಕಾಳುಗಳಲ್ಲಿ ಆಂಟಿಆಕ್ಸಿಡೆಂಟ್‌ಗಳು, ವಿಟಮಿನ್ ಬಿ ಕಾಂಪ್ಲೆಕ್ಸ್, ಸತು, ಮೆಗ್ನೀಸಿಯಮ್ ಮತ್ತು ಪೊಟ್ಯಾಸಿಯಮ್ ಸಮೃದ್ಧವಾಗಿದೆ.ಪ್ರತಿದಿನ ದಾಲ್ ತಿನ್ನುವುದರಿಂದ ಪೌಷ್ಠಿಕಾಂಶದ ಕೊರತೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಬಳಕೆ : 60 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ದ್ವಿದಳ ಧಾನ್ಯಗಳನ್ನು ಮಾನವ ಬಳಕೆಗಾಗಿ ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ಮಾನವ ಆಹಾರಕ್ರಮದಲ್ಲಿ ದೇಶಗಳ ನಡುವೆ ವ್ಯತ್ಯಾಸವಿದೆ. ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ, ಕಡಿಮೆ ಆದಾಯದ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಬಳಕೆ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ. ಕೆಲವು ದ್ವಿದಳ ಧಾನ್ಯಗಳನ್ನು, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಒಣ ಬಟಾಣಿಗಳನ್ನು ಫೀಡ್‌ಸ್ಟಫ್ ಆಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಉತ್ಪಾದನೆಯಾಗುವ ದ್ವಿದಳ ಧಾನ್ಯಗಳನ್ನು ಹಂದಿ ಮತ್ತು ಕೋಳಿ ಆಹಾರಕ್ಕಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ.
Pulses have an invaluable role in supporting sustainable food system, healthy diet, household food security, farm biodiversity and soil health. On #WorldPulsesDay, reaffirm commitment to promote consumption and cultivation of pulses for a healthy world. Beans, lentils and other pulses are a good source of iron and protein and good for your health, and they don’t need a lot of water and are therefore good for the planet too.

— ಡಾ.ರವಿಕಿರಣ್ ಪಟವರ್ಧನ್

Share This
300x250 AD
300x250 AD
300x250 AD
Back to top