Slide
Slide
Slide
previous arrow
next arrow

ಹಿಜ್ರತ್, 1920

300x250 AD

eUK ವಿಶೇಷ: 1707 ರಲ್ಲಿ ಔರಂಗಜೇಬನ ಮರಣದ ನಂತರ, ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯವು ಟರ್ಮಿನಲ್ ಅವನತಿಗೆ ಹೋಯಿತು. ಐದು ಶತಮಾನಗಳ ಕಾಲ ಭಾರತವನ್ನು ಆಳಿದ ಮುಸಲ್ಮಾನರ ಕೀಳರಿಮೆಯ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ನೋಡಿದ ಸೈಯದ್ ಅಹ್ಮದ್ 1880 ರ ದಶಕದಲ್ಲಿ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಇಸ್ಲಾಂ ಧರ್ಮವನ್ನು ಪುನರುಜ್ಜೀವನಗೊಳಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದರು. 1910 ರ ದಶಕದ ಅಂತ್ಯದಲ್ಲಿ, ಟರ್ಕಿಯಲ್ಲಿ ಖಲೀಫಾವನ್ನು ಉಳಿಸಲು ಮತ್ತು ಭಾರತೀಯ ಮುಸ್ಲಿಮರನ್ನು ಸಜ್ಜುಗೊಳಿಸಲು ಅಲಿ ಸಹೋದರರು ಖಿಲಾಫತ್ ಚಳುವಳಿಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು.

ಬಡ ಸೂಫಿಗಳು ಮತ್ತು ಪೀರ್‌ಗಳು ಸಹ ದೊಡ್ಡ ಕೊಡುಗೆಗಳನ್ನು, ಮುಕ್ತ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ನೀಡಿದರು. ಮತ್ತೊಂದೆಡೆ, ಈ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳು ಹಿಂದೂಗಳಲ್ಲಿ ಕಳವಳವನ್ನು ಹುಟ್ಟುಹಾಕಿದವು. ಏಕೆಂದರೆ ಈ ಮುಸ್ಲಿಂ ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕ ನಾಯಕರು ಈ ಹಿಂದೆ ಹಿಂದೂಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಹಿಂಸಾಚಾರವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವುದನ್ನು ನೋಡುತ್ತ, ಕ್ರೋಧೋನ್ಮತ್ತ ಹಿಂಸಾಚಾರದ ಮುಖಾಂತರ ಮೌನವಾಗಿದ್ದರು.

ಅವರು ಜನಸಾಮಾನ್ಯರ ಮೇಲೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಗ್ರಾಮೀಣ ಜನರ ಮೇಲೆ ಭಾರಿ ಹಿಡಿತವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರು. ಆರ್ಥಿಕವಾಗಿ ಬಡ ಮುಸ್ಲಿಮರಿಗೆ ತಮ್ಮ ಧರ್ಮವು ಅಪಾಯದಲ್ಲಿದೆ ಎಂದು ಮನವರಿಕೆ ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಯಿತು. ಈ ಹಂತದಲ್ಲಿ, ಅಲಿ ಸಹೋದರರು ಮತ್ತು ಮೌಲಾನಾ ಆಜಾದ್ ಅವರಂತಹ ಖಿಲಾಫತ್ ನಾಯಕರು ಧಾರ್ಮಿಕ ಮುಸ್ಲಿಮರಿಗೆ ಜಿಹಾದ್ ಅಥವಾ ಹಿಜ್ರತ್ ವಿಧಾನಗಳು ಲಭ್ಯವಿದೆ ಎಂದು ಅಭಿಪ್ರಾಯಪಟ್ಟರು:. ಜಿಹಾದ್ ಸಾಧ್ಯವಾಗದಿದ್ದರೆ, ಕಾಫಿರರ ದಬ್ಬಾಳಿಕೆಯಿಂದ ಪಾರಾಗಲು ಮುಸ್ಲಿಮರಿಗೆ ಹಿಜ್ರತ್ ಏಕೈಕ ಮಾರ್ಗವಾಗಿತ್ತು. ಹಿಜ್ರತ್ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ, ಅವರು ಮಧ್ಯ ಏಷ್ಯಾದ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ದೇಶಗಳಿಗೆ ವಲಸೆ ಹೋಗುವ ಆಯ್ಕೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರು, ಇದು ಕುರಾನ್‌ನಲ್ಲಿ ಸಹ ಅನುಮತಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ಸಮಾಜದ ಐದು ಸ್ತಂಭಗಳ ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶಗಳಲ್ಲಿ ಹಿಜ್ರತ್ ಒಂದಾಗಿದೆ ಎಂದು ಆಜಾದ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ, ಇದು ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ರಚನೆಯನ್ನು ಶತಮಾನಗಳವರೆಗೆ ಒಟ್ಟಿಗೆ ಹಿಡಿದಿತ್ತು. ಅವರು ಭಾರತವನ್ನು “ದರ್-ಅಲ್-ಹರ್ಬ್” ಎಂದು ಘೋಷಿಸಿದರು, ಇದು ಮುಸ್ಲಿಮರಿಗೆ ಅನರ್ಹವಾಗಿದೆ. ಈ ಕಲ್ಪನೆಯು ನಂತರ ಕರೆನ್ಸಿಯನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಂಡಿತು ಮತ್ತು ಸಾವಿರಾರು ಮುಸ್ಲಿಮರು ತಮ್ಮ ಆಸ್ತಿಯನ್ನು ಸಂಕಷ್ಟದಲ್ಲಿ ಮಾರಾಟ ಮಾಡಿದ ನಂತರ 1920 ರ ಬೇಸಿಗೆಯಲ್ಲಿ ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನಕ್ಕೆ ವಲಸೆ ಹೋಗಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು. ಭಾರತದಲ್ಲಿ, ಖಿಲಾಫತ್ ಸಮಿತಿಗಳು ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನಕ್ಕೆ ಮುಹಾಜಿರಿನ್ (ಭಾರತದಿಂದ ವಲಸೆ ಬಂದು ನಂತರ ತಾಷ್ಕೆಂಟ್‌ಗೆ ತೆರಳಿದ) ಕಾರವಾನ್‌ಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವಲ್ಲಿ ಮುಂದಾಳತ್ವ ವಹಿಸಿದವು.

ಮೊದಲ ಬ್ಯಾಚ್ ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿ ಅದ್ದೂರಿ ಸ್ವಾಗತವನ್ನು ಪಡೆಯಿತು. ಇದು ಭಾರತೀಯ ಮುಸ್ಲಿಮರಲ್ಲಿ ಅಪಾರ ಆಸಕ್ತಿಯನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಿತು. ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದ ಅಮೀರ್ ಪ್ರಯಾಣಿಕರನ್ನು ಮುಕ್ತ ಹೃದಯದಿಂದ ಸ್ವಾಗತಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡು ಎಲ್ಲಾ ರೀತಿಯ ಕಾಫಿರರ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡುವಂತೆ ಕೇಳಿಕೊಂಡರು. ರಸಭರಿತವಾದ ಉಪಾಖ್ಯಾನಗಳನ್ನು ಕೇಳಿದ ನಂತರ, ಹೆಚ್ಚು ಹೆಚ್ಚು ಜನರು ವಲಸೆ ಹೋಗಲಾರಂಭಿಸಿದರು. ಪೇಶಾವರದ ಬಳಿಯ ಅನೇಕ ಹಳ್ಳಿಗಳು ಖಾಲಿಯಾದವು.

ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ, ಕಿರಿದಾದ ಖೈಬರ್ ಪಾಸ್ ನೂರಾರು ಎತ್ತಿನ ಗಾಡಿಗಳು, ಕುದುರೆಗಳು ಮತ್ತು ಒಂಟೆಗಳು ದಾರಿಯನ್ನು ಮುಚ್ಚಿಹಾಕುವುದರೊಂದಿಗೆ ಟ್ರಾಫಿಕ್ ಜಾಮ್ ಹೊಂದಿತ್ತು, ಇದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ನೂಕುನುಗ್ಗಲು ಉಂಟಾಗಿ, ನೂರಾರು ಜನರು ಆಳವಾದ ಕಮರಿಗಳಲ್ಲಿ ಬೀಳಲು ಕಾರಣವಾಯಿತು. ಇದರ ಹೊರತಾಗಿ, ಅಫ್ಘಾನ್ ಮುಸ್ಲಿಂ ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಾಂಗದವರು, ಜೀವಮಾನದ ಅವಕಾಶವನ್ನು ಗ್ರಹಿಸಿದರು, ದುರದೃಷ್ಟಕರ ಸಹ ಮುಸ್ಲಿಂ ಪ್ರಯಾಣಿಕರ ಮೇಲೆ ದಾಳಿ ಮಾಡಿ, ಅವರನ್ನು ಲೂಟಿ ಮಾಡಿದರು.ಅವರು ಮುಸ್ಲಿಮರಾಗಿದ್ದರೂ ಸಹ ಅವರ ಮಹಿಳೆಯರನ್ನು ಅಪಹರಿಸಿ, ಅತ್ಯಾಚಾರ ಮತ್ತು ಗುಲಾಮರನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಲಾಯಿತು. ಈ ವಿಷಯಲೋಲುಪತೆಯ ವಿಷಯಗಳಲ್ಲಿ, ಆಫ್ಘನ್ನರು ಪಕ್ಷಪಾತಿಯಾಗಿರಲಿಲ್ಲ. ಹಿಂದೊಮ್ಮೆ ಹಿಂದೂ ಶವಗಳಿಂದ ಕೂಡಿದ್ದ ಖೈಬರ್ ಪಾಸ್ ಈಗ ಮುಸ್ಲಿಂ ದೇಹಗಳಿಂದ ಕೂಡಿತ್ತು.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ವಲಸಿಗರ ಸಂಖ್ಯೆ 40,000 ತಲುಪಿದಾಗ, ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನವು ಅವರಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅವಕಾಶ ಕಲ್ಪಿಸಲು ತನ್ನ ಅಸಮರ್ಥತೆಯನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿತು ಮತ್ತು ಅವರನ್ನು ಹಿಂದಿರುಗುವಂತೆ ಕೇಳಿಕೊಂಡಿತು. ಮುಸ್ಲಿಂ ವಲಸಿಗರು ಈಗ ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದ ಹಠಾತ್ ಯು-ಟರ್ನ್ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕಾದುದರಿಂದ ಕೋಪಗೊಂಡರು. ಬೇರೆ ಯಾವುದೇ ಆಯ್ಕೆಯಿಲ್ಲದೆ, ಸುಮಾರು 75 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಮುಸ್ಲಿಮರು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಅನಿಯಂತ್ರಿತವಾಗಿ ಮರಳಬೇಕಾಯಿತು, ಆದರೆ ಉಳಿದವರು ಮಧ್ಯ ಏಷ್ಯಾಕ್ಕೆ ತೆರಳಿದರು.

300x250 AD

ಮೊಹಮ್ಮದ್ ಅಲಿ ಆಗಸ್ಟ್ 1920 ರಲ್ಲಿ ಮಾಜಿ ಟರ್ಕಿಯ ಆಡಳಿತಗಾರ ತಲತ್ ಪಾಷಾ ಅವರನ್ನು ಭೇಟಿ ಮಾಡಲು ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲೆಂಡ್‌ಗೆ ಹೋದರು, ಆಫ್ಘನ್ನರು, ಹೊಸದಾಗಿ ವಲಸೆ ಬಂದ ಮುಹಾಜಿರಿನ್ ಮತ್ತು ಡ್ಯುರಾಂಡ್ ರೇಖೆಯ ಉದ್ದಕ್ಕೂ ಭಾರತದ ಗಡಿಯಲ್ಲಿರುವ ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಾಂಗದವರನ್ನು ಒಳಗೊಂಡ ಗಾಜಿಗಳ ಸೈನ್ಯವನ್ನು ರಚಿಸಲು ಹಣವನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಿದರು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಯುದ್ಧವು ಅದನ್ನು ಧ್ವಂಸಗೊಳಿಸಿದ್ದರಿಂದ ಟರ್ಕಿಗೆ ಹಣವನ್ನು ನೀಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಆಫ್ಘನ್ನರು ಮತ್ತು ಬೊಲ್ಶೆವಿಸ್ಟ್‌ಗಳು (ರಷ್ಯಾದಲ್ಲಿ ತೀವ್ರಗಾಮಿ, ತೀವ್ರ-ಎಡ ಮತ್ತು ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿ ಮಾರ್ಕ್ಸ್‌ವಾದಿ ಬಣ) ಜಂಟಿಯಾಗಿ ಭಾರತದ ಮೇಲೆ ದಾಳಿ ಮಾಡಲು ಮತ್ತು ಬ್ರಿಟಿಷರಿಂದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಳ್ಳಲು ನಿಯೋಜಿಸಲಾಯಿತು.

ಬೋಲ್ಶೆವಿಸ್ಟ್‌ಗಳು ತಮ್ಮ ಪ್ರಯತ್ನಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಮಾಣಿಕರಾಗಿದ್ದರು ಮತ್ತು M.N. ರಾಯ್, ಕಮ್ಯುನಿಸ್ಟ್ ಇಂಟರ್‌ನ್ಯಾಶನಲ್‌ನ ಸೆಂಟ್ರಲ್ ಏಷಿಯಾಟಿಕ್ ಬ್ಯೂರೋದ ಸದಸ್ಯ, 1920 ರ ಡಿಸೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ತಾಷ್ಕೆಂಟ್‌ಗೆ ಸಾವಿರಾರು ಕೋಪಗೊಂಡ ಮತ್ತು ನಿರಾಶೆಗೊಂಡ ಮುಹಾಜಿರಿನ್‌ರಿಂದ ‘ಆರ್ಮಿ ಆಫ್ ಲಿಬರೇಶನ್’ ತಯಾರಿಯನ್ನು ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡಲು ಹೋದರು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಅನೇಕರು M.N ಗೆ ಸಹಾಯವನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸುತ್ತಾರೆ. ರಾಯ್ ಮತ್ತು ಇತರ ಭಾರತೀಯ ಕಮ್ಯುನಿಸ್ಟ್ ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿಗಳು ಬ್ರಿಟಿಷರ ವಿರುದ್ಧ ಸೋವಿಯತ್ ರಷ್ಯಾದ ಸಂಧಾನ ಕೇಂದ್ರವನ್ನು ಬಲಪಡಿಸಲು ಬೋಲ್ಶೆವಿಕ್‌ಗಳ ತಂತ್ರವಾಗಿ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಇದು ಹೀನಾಯ ವೈಫಲ್ಯದಲ್ಲಿ ಕೊನೆಗೊಂಡಿತು. ಅಂದಿನಿಂದ, ಕಮ್ಯುನಿಸಂ ಮತ್ತು ಇಸ್ಲಾಂ ಪರಸ್ಪರ ಸಹಕರಿಸುತ್ತಿವೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಇಬ್ಬರೂ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ವಿಶ್ವ ಕ್ರಮವನ್ನು ಬೇರುಸಹಿತ ಕಿತ್ತುಹಾಕಲು ಮತ್ತು ತಮ್ಮದನ್ನು ಅಳವಡಿಸಲು ಬಯಸುತ್ತಾರೆ.

ಸಿಂಹಾವಲೋಕನದಲ್ಲಿ, ಪ್ಯಾನ್-ಇಸ್ಲಾಮಿಸಂನ ಕಾಲ್ಪನಿಕ ಪರಿಕಲ್ಪನೆಯಲ್ಲಿ ರೂಪಿಸಲಾದ ಹಿಜ್ರತ್ ಚಳುವಳಿಯು ಪ್ರಾರಂಭದಿಂದಲೂ ವಿಫಲಗೊಳ್ಳಲು ಅವನತಿ ಹೊಂದಿತು. ಆಫ್ಘನ್ನರು ಹಿಜ್ರತ್‌ನ ಬಿಸಿಯನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದಾಗ, ಅವರು ಅದನ್ನು ಸ್ಥಗಿತಗೊಳಿಸಿದರು ಮತ್ತು ತಮ್ಮ ಭಾರತೀಯ ಮುಸ್ಲಿಂ ‘ಸಹೋದರರನ್ನು’ ಎಲ್ಲಾ ದಿಕ್ಕುಗಳಿಗೂ ಕಳುಹಿಸಿದರು. ತಮ್ಮ ಸುಸಜ್ಜಿತವಾದ ಉದ್ಯಾನವನ್ನು ತೊರೆದ ಜನರು ‘ಪವಿತ್ರ’ ಮುಸ್ಲಿಂ ಭೂಮಿಯಲ್ಲಿ ಹುಲ್ಲು ಹಸಿರಾಗಿಲ್ಲ ಎಂದು ಕಂಡುಹಿಡಿದರು.

ಹಿಜ್ರತ್ ಘಟನೆಯು ಭಾರತೀಯ ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ ಒಂದು ರೋಮಾಂಚಕಾರಿ ಘಟನೆಯಾಗಿ ಉಳಿದಿದೆ ಏಕೆಂದರೆ ಅನೇಕ ಹಿಂದೂಗಳು ಇದರಿಂದ ದೊಡ್ಡ ಯಶಸ್ಸನ್ನು ಆಶಿಸಿದರು. .

Share This
300x250 AD
300x250 AD
300x250 AD
Back to top