Slide
Slide
Slide
previous arrow
next arrow

ರಂಜಾನ್: ಉಪವಾಸದ ಮರೀಚಿಕೆ

300x250 AD

ರಂಜಾನ್ ತಿಂಗಳು, ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ಕ್ಯಾಲೆಂಡರ್ನಲ್ಲಿ 9 ನೇ ತಿಂಗಳು.

ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತದ ಮುಸ್ಲಿಮರು ಈದ್‌ಗೆ ಮೊದಲು ಒಂದು ತಿಂಗಳ ಉಪವಾಸದ ಅವಧಿಯನ್ನು ಆಚರಿಸುತ್ತಾರೆ. 1.8 ಶತಕೋಟಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಮನಸ್ಸುಗಳು ನಂಬಿಕೆಯ ಐದು ಪ್ರಮುಖ ಸ್ತಂಭಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಕೊಂಡಿಯಾಗಿರುತ್ತವೆ.

ಇಸ್ಲಾಂನಲ್ಲಿ ಉಪವಾಸ – VS – ಹಿಂದೂ ಧರ್ಮ

ಇತರ ಧರ್ಮಗಳಲ್ಲಿರುವಂತೆ ಹಿಂದೂ ಧರ್ಮದಲ್ಲೂ ಉಪವಾಸವು ಸಾಮಾನ್ಯ ಆಚರಣೆಯಾಗಿದೆ. ಉಪವಾಸದ ಹಿಂದೂ ಆಚರಣೆಯ ಹಿಂದಿನ ಮುಖ್ಯ ಉದ್ದೇಶವೆಂದರೆ ಮನಸ್ಸು ಮತ್ತು ದೇಹವನ್ನು ಶುದ್ಧೀಕರಿಸುವುದು, ಸ್ವಯಂ ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ಅಭ್ಯಾಸ ಮಾಡುವುದು, ಕೃತಜ್ಞತೆಯನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸುವುದು, ಕ್ಷಮೆಯನ್ನು ಹುಡುಕುವುದು ಮತ್ತು ದೇವತೆಗಳನ್ನು ಸಮಾಧಾನಪಡಿಸುವುದು. ಆದ್ದರಿಂದ, ಆಳವಾಗಿ ಪರಿಶೀಲಿಸುವವರೆಗೆ ಹಿಂದೂ ಮನಸ್ಸಿಗೆ, ಮುಸ್ಲಿಮರ ಉಪವಾಸದ ಕಲ್ಪನೆಯು ಇಸ್ಲಾಂನಲ್ಲಿನ ಇತರ ಆಚರಣೆಗಳಂತೆ ಅನ್ಯ ಪರಿಕಲ್ಪನೆಯಾಗಿ ಕಾಣುವುದಿಲ್ಲ,.

ಯಾವುದೇ ಮುಸಲ್ಮಾನರನ್ನು ಕೇಳಿ ಮತ್ತು ಅಲ್ಲಾಹನು ಇಸ್ಲಾಂನಲ್ಲಿ ರಂಜಾನ್ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಉಪವಾಸವನ್ನು ಕಡ್ಡಾಯಗೊಳಿಸಿದ್ದಾನೆ ಮತ್ತು ದೇವರ ಮೊದಲ ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸುವಿಕೆಯು ಈ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಾರಂಭವಾಯಿತು ಎಂದು ಅವರು ನಿಮಗೆ ತಿಳಿಸುತ್ತಾರೆ. ನಾವೆಲ್ಲರೂ ಅದನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸದೆ ಸ್ವೀಕರಿಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆ.

ರಂಜಾನ್ ಉಪವಾಸ ಇಸ್ಲಾಂನ ಮತ್ತೊಂದು ಐತಿಹಾಸಿಕ ತಪ್ಪು

ಇಸ್ಲಾಂ ಧರ್ಮದ 1450 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಮುಹಮ್ಮದ್ ಅವರ ಜೀವಿತಾವಧಿಯಲ್ಲಿ ಕ್ಯಾಲೆಂಡರ್ನಲ್ಲಿ ರಂಜಾನ್ ಎಂದು ಹೆಸರಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ ಎಂದು ಯಾರೂ ಯೋಚಿಸಲಿಲ್ಲ!! ಅವರ 2ನೇ ಖಲೀಫ್ ಓಮರ್ ಅವರು ಕ್ರಿ.ಶ. 639 ರಲ್ಲಿ, ಮುಹಮ್ಮದ್ ಮರಣದ 7 ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ, ಹೊಸ ಕ್ಯಾಲೆಂಡರ್ ಅನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸಿದರು, ಈ ಕ್ಯಾಲೆಂಡರ್‌ನಲ್ಲಿ ವಲಸೆಯನ್ನು (ಹಿಜ್ರಾ) ವರ್ಷ ಶೂನ್ಯವಾಗಿ ತೆಗೆದುಕೊಂಡರು.

ಕ್ಯಾಲೆಂಡರ್ ಅನ್ನು ರೂಪಿಸುವ 16 ವರ್ಷಗಳ ಮೊದಲು ಮುಹಮ್ಮದ್ / ಕುರಾನ್ ರಂಜಾನ್‌ನಲ್ಲಿ ಉಪವಾಸವನ್ನು ಹೇಗೆ ಕಡ್ಡಾಯಗೊಳಿಸಿದರು? ರಂಜಾನ್ ಬಗ್ಗೆ ಖುರಾನ್‌ನಲ್ಲಿನ ಈ ಪದ್ಯಗಳನ್ನು ಮುಹಮ್ಮದ್ ಅವರ ಮರಣದ ನಂತರ ರಚಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂಬ ಒಂದೇ ಒಂದು ತೀರ್ಮಾನವಿದೆ.

ಅರೇಬಿಯಾದ ಮರುಭೂಮಿಯಲ್ಲಿ 30 ದಿನಗಳ ನಿರಂತರ ಉಪವಾಸವು ಪ್ರಾಯೋಗಿಕವಾಗಿ ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ

ಮೆಕ್ಕಾ, ಪವಿತ್ರ ಮುಸ್ಲಿಂ ನಗರವು ಭೂಮಿಯ ಮೇಲಿನ ಅತ್ಯಂತ ಬೆಚ್ಚಗಿನ ಜನವಸತಿ ಸ್ಥಳವಾಗಿದೆ, ಸರಾಸರಿ ವಾರ್ಷಿಕ ತಾಪಮಾನ 32 ಡಿಗ್ರಿ ಸೆಂಟಿಗ್ರೇಡ್ ಆಗಿದೆ. ಬೇಸಿಗೆಯಲ್ಲಿ, ತಾಪಮಾನವು 50 ಡಿಗ್ರಿಗಳನ್ನು ತಲುಪುತ್ತದೆ. ಮುಹಮ್ಮದ್ ಸಮಾಧಿ ಇರುವ ಮದೀನಾ ಬೇಸಿಗೆಗೆ ಬಂದಾಗ ಹಿಂದೆಯೇ ಇಲ್ಲ.

ಮುಸ್ಲಿಂ ಉಪವಾಸ ನಿಷೇಧಗಳು ಜುದಾಯಿಸಂ ಅನ್ನು ಅನುಸರಿಸುತ್ತವೆ, ಅಲ್ಲಿ ಉಪವಾಸವನ್ನು ಎಲ್ಲಾ ಆಹಾರ ಮತ್ತು ಪಾನೀಯಗಳ ಸಂಪೂರ್ಣ ನಿಲುಗಡೆ ಎಂದು ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಿಸಲಾಗಿದೆ. ಯಹೂದಿಗಳು ಕೇವಲ 6 ದಿನಗಳವರೆಗೆ ಉಪವಾಸ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ, ಒಂದು ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ಸಿದ್ಧಾಂತವು ಪೈಪೋಟಿಯಲ್ಲಿ ಅದನ್ನು ಒಂದು ತಿಂಗಳ ಕಾಲ ಸಂಕಟಗೊಳಿಸಿತು!

ಮುಹಮ್ಮದನ್ ಟೈಮ್ಸ್‌ನಲ್ಲಿ, ದಿನಕ್ಕೆ 14 ಗಂಟೆಗಳ ಕಾಲ ಮತ್ತು ಸತತವಾಗಿ ಒಂದು ತಿಂಗಳು ನೀರಿಲ್ಲದೆ ಬದುಕಲು ಮತ್ತು ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಎಂದಿಗೂ ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ. ಇದು ನಂತರದ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಮಧ್ಯಮ ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್ ಹವಾಮಾನದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ಮುಸ್ಲಿಂ ಆಡಳಿತಗಾರರ ನಂತರದ ಆಲೋಚನೆಯಾಗಿದ್ದು, ಅವರು ಪುಸ್ತಕವನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಯಹೂದಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಧಾರ್ಮಿಕ ಸ್ಪರ್ಧೆಯಾಗಿ 30 ದಿನಗಳ ಉಪವಾಸವನ್ನು ಮಾಡಿದರು.

300x250 AD

ದೀರ್ಘಾವಧಿಯ ನೀರಿನ ಹಸಿವಿನಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿರುವ ಉಪವಾಸದ ಸಾರ್ವತ್ರಿಕ ಅನ್ವಯವು ಯಾವುದೇ ಅರ್ಥವನ್ನು ನೀಡುವುದಿಲ್ಲ. ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕ ಏಕಾಗ್ರತೆಯು ನಿಮ್ಮ ಮನಸ್ಸು ಮತ್ತು ದೇಹದ ಕಾರ್ಯಗಳನ್ನು ಗರಿಷ್ಠಗೊಳಿಸುವುದು. ಜೀವನಕ್ಕೆ ನೀರು ಅತ್ಯಗತ್ಯ. ಇದು ಹೃದಯರಕ್ತನಾಳದ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಸಾಮಾನ್ಯ ಕಾರ್ಯಚಟುವಟಿಕೆಗೆ ನಿರ್ಣಾಯಕವಾಗಿದೆ ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ದೇಹದ ತೂಕದ ಸುಮಾರು 70 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಿರ್ಜಲೀಕರಣದ ಪರಿಣಾಮಗಳು ದೇಹದ ತೂಕದ 1% ನಷ್ಟು ಕಡಿಮೆ ನೀರಿನ ನಷ್ಟದೊಂದಿಗೆ ಸಂಭವಿಸುತ್ತವೆ ಮತ್ತು 10% ನಲ್ಲಿ ಜೀವಕ್ಕೆ ಅಪಾಯಕಾರಿಯಾಗುತ್ತವೆ. ಮೆದುಳು ನೀರಿಲ್ಲದೆ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಇಂತಹ ವಿಪರೀತ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಕಡ್ಡಾಯವಾಗಿ ಮತ್ತು ಹುಚ್ಚುಚ್ಚಾಗಿ ಇಡೀ ಸಮಾಜದ ಮೇಲೆ ಅನ್ವಯಿಸಬಾರದು.

ರಂಜಾನ್ ನ ನಿಜವಾದ ‘ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕ ಮುಖ’ – ಕೊಲ್ಲುವ ಯಂತ್ರ

ಈ ಒಂದು ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಮುಸ್ಲಿಂ ಸಮಾಜಗಳು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ನಿಷ್ಕ್ರಿಯವಾಗುತ್ತವೆ. ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಉದಾಹರಣೆಯನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದಾದರೆ, ಕೆಲಸ ಕಿರುಚಾಟಗಳು ಸ್ಥಗಿತಗೊಳ್ಳುತ್ತವೆ. ಎಲ್ಲಾ ಅಸಮರ್ಥತೆ ಉಪವಾಸದ ಮೇಲೆ ಆರೋಪಿಸಲಾಗಿದೆ. ಆಹಾರ ಸೇವನೆ ಮೂರು ಪಟ್ಟು; ಬೆಲೆಗಳು ಗಗನಕ್ಕೇರುತ್ತವೆ. ಇದು ಲಾಭದ ಮಾಸವಾಗುತ್ತದೆ, ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳಿಂದ ಕಾಳಧನ, ಅಧಿಕಾರಿಗಳಿಂದ ಲಂಚ, ಶ್ರೀಮಂತರಿಂದ ಅಧಿಕ ಖರ್ಚು, ಮತ್ತು ಜನಸಾಮಾನ್ಯರಿಂದ ತೊಂದರೆಯಾಗುತ್ತದೆ. ಪಾಕಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿ, ರಂಜಾನ್ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಹಗಲಿನ ವೇಳೆಯಲ್ಲಿ ತಿನ್ನುವುದು ಪೋಲಿಸ್ ಗುರುತಿಸಬಹುದಾದ ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಅಪರಾಧವಾಗಿದೆ.

ಆರೋಗ್ಯ ಅಪಾಯಗಳು

ಇಂತಹ ಬುದ್ದಿಹೀನ ಬಲವಂತದ ಉಪವಾಸವು ದೊಡ್ಡ ಆರೋಗ್ಯದ ಅಪಾಯವಾಗಿದೆ. ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಸಾವಿರಾರು ಮಧುಮೇಹ ರೋಗಿಗಳು ತಮ್ಮ ‘ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕ ಉತ್ಸಾಹ’ದಿಂದಾಗಿ ಉಪವಾಸ ಮಾಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಾ ಸಾಯುತ್ತಾರೆ. ಕಿರಿಕಿರಿ, ತಲೆನೋವು, ನಿದ್ರಾಹೀನತೆ ಮತ್ತು ಶಕ್ತಿಯ ಕೊರತೆ ಸಮಾಜದಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯ ಲಕ್ಷಣಗಳಾಗಿವೆ.

ನೀವು ಉಪವಾಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೀರಿ ಎಂದು ಕಲ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ!!

ಘನ ಆಹಾರ ಮತ್ತು ದ್ರವದಿಂದ ನಿಮ್ಮ ಹೊಟ್ಟೆಯನ್ನು ತುಂಬುವುದು ಸೂರ್ಯೋದಯಕ್ಕೆ 1-2 ಗಂಟೆಗಳ ಮೊದಲು ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ. ಮುಂಜಾನೆ ನಿಮ್ಮ ಹೊಟ್ಟೆಯು ಉಬ್ಬಿದ ಆಹಾರದ ಚೀಲವಾಗುತ್ತದೆ. ಶಾಖ ಮತ್ತು ತೇವಾಂಶದಲ್ಲಿ ಇಡೀ ದಿನವು 12-14 ಗಂಟೆಗಳ ವಿರಾಮದ ನಂತರ ಹುಚ್ಚುಚ್ಚಾಗಿ ಆಹಾರವನ್ನು ಕಸಿದುಕೊಳ್ಳುವುದರೊಂದಿಗೆ ಕೊನೆಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಹೆಚ್ಚಿನ ಕ್ಯಾಲೋರಿಯುಕ್ತ ಆಹಾರ, ನಿರ್ಜಲೀಕರಣ, ಹಾರ್ಮೋನ್ ಅಸಮತೋಲನ, ತೊಂದರೆಗೊಳಗಾದ ಸಿರ್ಕಾಡಿಯನ್ ಲಯಗಳು ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿದ ಸಕ್ಕರೆಯು ಆಸ್ಪತ್ರೆಯ ಆದಾಯದ ವರಮಾನದ ತಿಂಗಳಾಗಿದೆ. 40 ಡಿಗ್ರಿ ಸೆಂಟಿಗ್ರೇಡ್‌ಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ತಾಪಮಾನದಲ್ಲಿ, ಸರಾಸರಿ ಮಾನವ ದೇಹವು ಬೆವರಿನಂತೆ ಗಂಟೆಗೆ 1.5-2 ಕೆಜಿ ನೀರಿನ ತೂಕವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. 4-5 ಗಂಟೆಗಳಲ್ಲಿ, ನಿರ್ಜಲೀಕರಣದಿಂದ ಸಾಯುವಷ್ಟು ನೀರನ್ನು ನೀವು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು. ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ನಿಷ್ಠಾವಂತರು ತಮ್ಮ ಹೊಟ್ಟೆಯನ್ನು ಬಲೂನ್‌ಗಳಂತೆ ನೀರಿನಿಂದ ತುಂಬಿಸಿ ನಂತರ ನಿಷ್ಕ್ರಿಯರಾಗಿ, ಒಳಾಂಗಣದಲ್ಲಿ ಹೈಬರ್ನೇಟ್ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ, ಮುಸ್ಸಂಜೆಗಾಗಿ ಕಾಯುತ್ತಾರೆ.

ಆ ಘೋಷಿತ ಧರ್ಮನಿಷ್ಠೆ, ಆತ್ಮಸಂಯಮ ಇತ್ಯಾದಿ ಎಲ್ಲಿದೆ?

ಯುರೋಪ್ನಲ್ಲಿ, ಬೇಸಿಗೆಯ ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ ಉಪವಾಸದ ಅವಧಿಯು 16 ಗಂಟೆಗಳವರೆಗೆ ಇರುತ್ತದೆ. ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಉಪಖಂಡದ ಧರ್ಮನಿಷ್ಠ ಮುಸ್ಲಿಮರು ಉಪವಾಸದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ನೀರಿಲ್ಲದೆ, 30 ದಿನಗಳ ಉಪವಾಸದೊಂದಿಗೆ ದೈವಿಕ ಆಜ್ಞೆಗಳಂತೆ ಪೈರೇಟೆಡ್ ಮತ್ತು ಕೃತಿಚೌರ್ಯದ ಪುಸ್ತಕವನ್ನು ಕುರುಡಾಗಿ ಅನುಸರಿಸುವುದು ಅವರ ಆರೋಗ್ಯ, ಹಣ ಮತ್ತು ಸಂತೋಷವನ್ನು ಹೀರುವ ವಾರ್ಷಿಕ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯಾಗಿದೆ. ನಿಜವಾಗಿ, ಮುಸ್ಲಿಮರು ತಮ್ಮ ಧರ್ಮದ ದೊಡ್ಡ ದುರದೃಷ್ಟಕರ ಬಲಿಪಶುಗಳು; ಆಲೋಚನೆಯಿಲ್ಲದ ಕ್ರಿಯೆಗಳ ಮೇವು.

ಕೃಪೆ: http://bharatvoice.in

Share This
300x250 AD
300x250 AD
300x250 AD
Back to top