Slide
Slide
Slide
previous arrow
next arrow

ಹನಿ ಟ್ರ್ಯಾಪ್ : ಭಾರತದ ಉನ್ನತ ವಿಜ್ಞಾನಿ ಸೇನಾ ರಹಸ್ಯಗಳನ್ನು ಸೋರಿಕೆ ಮಾಡಿದ್ದಾರಾ?

300x250 AD

ಈ ಕಥೆಯು ಸಿನಿಮಾ ಗಲ್ಲಾಪೆಟ್ಟಿಗೆಯಿಂದ ಹೊರಗಿದೆ… ಕೇರಳದ ಕಥೆಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಚಿಲ್ ಮತ್ತು ರೋಮಾಂಚನವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಭಾರತದ ಉನ್ನತ ಶ್ರೇಣಿಯ ಅತ್ಯಂತ ರಹಸ್ಯ ಉಪಗ್ರಹ ವಿರೋಧಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ “ಮಿಷನ್ ಶಕ್ತಿ” ಸೇರಿದಂತೆ ಭಾರತದ ಉನ್ನತ ಕ್ಷಿಪಣಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಂಡಿರುವ ಭಾರತೀಯ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳನ್ನು  ಭಾರತದ ಅತ್ಯುನ್ನತ ಮಿಲಿಟರಿ ರಹಸ್ಯಗಳಿಗೆ ಮಹಿಳಾ ಪಾಕಿಸ್ತಾನಿ ಏಜೆಂಟ್’ಗಳು ಬಲೆಗೆ ಬೀಳಿಸುವ ಕಥೆಯಾಗಿದೆ.

ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದ ಭಯೋತ್ಪಾದನಾ ನಿಗ್ರಹ ದಳವು ಪ್ರಸ್ತುತ DRDO ವಿಜ್ಞಾನಿಯೊಬ್ಬರ ತನಿಖೆ ನಡೆಸುತ್ತಿದೆ. ಆದರೆ  ರಾಷ್ಟ್ರೀಯವಾದಿ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಪಕ್ಷದ  ಪುಣೆ ಘಟಕವು ಡಿಆರ್‌ಡಿಒ ವಿಜ್ಞಾನಿ ವಿರುದ್ಧ ಆರೋಪಿ ಪ್ರದೀಪ್ ಕುರುಲ್ಕರ್ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸ್ವಯಂಸೇವಕ ಸಂಘ (ಆರ್‌ಎಸ್‌ಎಸ್) ನೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕ ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಆರೋಪಿಸಿ ತೀವ್ರ ಶಿಕ್ಷೆಗೆ ಒತ್ತಾಯಿಸಿದರು; ಈಗ ದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿರುವ ಭಾರತೀಯ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಕೂಡ ಆರ್‌ಎಸ್‌ಎಸ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕ ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ  ಎಂಬ ಆಪಾದನೆ ಮಾಡಿದೆ.

ಡಾ ಪ್ರದೀಪ್ ಕುರುಲ್ಕರ್ ಪುಣೆಯ ದಿಘಿಯಲ್ಲಿರುವ DRDO ದ ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯದ (ಇಂಜಿನಿಯರ್‌) ಸಂಶೋಧನೆ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಸ್ಥಾಪನೆಯ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರು ಮತ್ತು ನಿರ್ದೇಶಕರಾಗಿದ್ದರು. ಮೇ 3 ರಂದು ಅವರನ್ನು ಬಂಧಿಸಿದ ಎರಡು ದಿನಗಳ ನಂತರ DRDO  ಅವರನ್ನು ಅಮಾನತುಗೊಳಿಸಿತು. ಅವರ ಕಥೆಯಲ್ಲಿನ ತಿರುವುಗಳನ್ನು ಹೇಳುವ ಮೊದಲು, ಡಿಆರ್‌ಡಿಒ ಅವರ ಪ್ರೊಫೈಲ್ ಕುರಿತು ಏನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ವಿವರವಾಗಿ ವಿವರಿಸುತ್ತೇನೆ. ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಗುಪ್ತಚರ ಸಂಸ್ಥೆ ಐಎಸ್‌ಐಗೆ ಹನಿ ಟ್ರ್ಯಾಪ್‌ನಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕಿಬಿದ್ದಿರುವುದು ಎಷ್ಟು ದೊಡ್ಡದಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅವರ ಪ್ರೊಫೈಲ್‌ನಲ್ಲಿನ ನೋಟವು ನಿಮ್ಮನ್ನು ವಿಸ್ಮಯದಿಂದ ಬೆಚ್ಚಿಬೀಳಿಸುತ್ತದೆ.

1963 ರಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿದ ಪ್ರದೀಪ್ ಕುರುಲ್ಕರ್, 1985 ರಲ್ಲಿ COEP ಪುಣೆಯಿಂದ ಎಲೆಕ್ಟ್ರಿಕಲ್ ಇಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್‌ನಲ್ಲಿ ಎಲೆಕ್ಟ್ರಿಕಲ್ ಎಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್‌ನಲ್ಲಿ ಪದವಿಯನ್ನು ಪ್ರಥಮ ದರ್ಜೆಯಲ್ಲಿ ಡಿಸ್ಟಿಂಕ್ಷನ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿದ ನಂತರ 1988 ರಲ್ಲಿ CVRDE, Avadi ನಲ್ಲಿ DRDO ಗೆ ಸೇರಿದರು. ಅವರು ಐಐಟಿ ಕಾನ್ಪುರದಿಂದ ಪವರ್ ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ಸ್‌ನಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಮುಂದುವರಿದ ಕೋರ್ಸ್‌ಗಳನ್ನು ಡ್ರೈವ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ನಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷತೆಯೊಂದಿಗೆ ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿದರು. ಕ್ಷಿಪಣಿ ಲಾಂಚರ್‌ಗಳ ವಿನ್ಯಾಸ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ, ಮಿಲಿಟರಿ ಎಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್ ಉಪಕರಣಗಳು, ಸುಧಾರಿತ ರೊಬೊಟಿಕ್ಸ್ ಮತ್ತು ಮಿಲಿಟರಿ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳಿಗಾಗಿ ಮೊಬೈಲ್ ಮಾನವರಹಿತ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳು ಅವರ ವಿಶೇಷತೆಯ ಕ್ಷೇತ್ರವಾಗಿದೆ. ಇದು ಡಿಆರ್‌ಡಿಒ ಪಟ್ಟಿ ಮಾಡಿರುವ ಅವರ ವಿವರ.

ಆಕಾಶ್ ಗ್ರೌಂಡ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ಸ್‌ನ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಲೀಡರ್ ಮತ್ತು ಸಿಸ್ಟಮ್ ಮ್ಯಾನೇಜರ್ ಆಗಿ, ಅವರು ಆಕಾಶ್ ತಂಡದ ಪ್ರಮುಖ ಸದಸ್ಯರಾಗಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಆಕಾಶ್ ಲಾಂಚರ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಮಿಷನ್-ಕ್ರಿಟಿಕಲ್ ಗ್ರೌಂಡ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗಳ ವಿನ್ಯಾಸ, ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಮತ್ತು ಉತ್ಪಾದನೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರ ವಹಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಆಕಾಶ್ ಲಾಂಚರ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಗ್ರೌಂಡ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗಳಿಗೆ 1000 ಕೋಟಿಗಳಷ್ಟು ಉತ್ಪಾದನಾ ಆದೇಶಗಳನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡುವಲ್ಲಿ ಅವರ ಪ್ರಯತ್ನಗಳ ಫಲಿತಾಂಶವಾಗಿದೆ. SF, ಅಗ್ನಿ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್‌ನ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಡೈರೆಕ್ಟರ್ ಆಗಿ, ಅವರು ಲಾಂಚರ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಗ್ರೌಂಡ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗಳ ರಸ್ತೆ ಮತ್ತು ರೈಲು ಆವೃತ್ತಿಗಳ ವಿನ್ಯಾಸ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯನ್ನು ನಡೆಸಿದರು. ಬಳಕೆದಾರರೊಂದಿಗೆ ಅದರ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯಲ್ಲಿ ಅವರು ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರವನ್ನು ವಹಿಸಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಈ ಪ್ರಯತ್ನಗಳು ಅಗ್ನಿ ಯೋಜನೆಗೆ 250 ಕೋಟಿಗಳ ಆರ್ಡರ್‌ಗಳಿಗೆ ಉತ್ಪಾದನೆಯನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿತು.

ಕುರುಲ್ಕರ್, ಟೀಮ್ ಲೀಡರ್ ಮತ್ತು ಲೀಡ್ ಡಿಸೈನರ್ ಆಗಿ, ಹಲವಾರು ಮಿಲಿಟರಿ ಇಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ಸ್ ಮತ್ತು ಸಲಕರಣೆಗಳ ಯಶಸ್ವಿ ವಿನ್ಯಾಸ, ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಮತ್ತು ವಿತರಣೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಮತ್ತು ಪ್ರವರ್ತಕ ಪಾತ್ರವನ್ನು ವಹಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ AD, MRSAM, ನಿರ್ಭಯ್ ಸಬ್‌ಸೋನಿಕ್ ಕ್ರೂಸ್ ಮಿಸೈಲ್ ಸಿಸ್ಟಮ್, ಪ್ರಹಾರ್ , QRSAM, XRSAM, ಹೈಪರ್ಬೇರಿಕ್ ಚೇಂಬರ್ ಮತ್ತು ಮೊಬೈಲ್ ಪವರ್ ಸಪ್ಲೈ ಮತ್ತು ಹೈ ಪ್ರೆಶರ್ ನ್ಯೂಮ್ಯಾಟಿಕ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ಸ್. ಮಾರ್ಚ್ 27, 2019 ರಂದು DRDO ಮಿಷನ್ ಶಕ್ತಿ ಎಂಬ ಉಪಗ್ರಹ ವಿರೋಧಿ ಕ್ಷಿಪಣಿ ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ನಡೆಸಿತು. ಈ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯ ನಿರ್ಣಾಯಕ ಉಪವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಬ್ಯಾಲಿಸ್ಟಿಕ್ ಕ್ಷಿಪಣಿ ಲಾಂಚರ್‌ನ ವಿನ್ಯಾಸ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯನ್ನು ಪರಿಕಲ್ಪನೆಯಿಂದ ನಿಯೋಜಿಸಬಹುದಾದ ಮೂಲಮಾದರಿಯವರೆಗೆ ಹೊಂದಿದೆ. PM ಕುರುಲ್ಕರ್ ಅವರ ಸಮರ್ಥ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ಮತ್ತು ನಾಯಕತ್ವದಲ್ಲಿ ಮೂರು ತಿಂಗಳ ಕಡಿಮೆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಲಾಂಚರ್ ಅನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲಾಯಿತು, ಅವರ ನವೀನ ಕಾರ್ಯಗತಗೊಳಿಸುವಿಕೆ ಮತ್ತು ನಿರ್ವಹಣಾ ತಂತ್ರಗಳು ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಮುಂಚಿತವಾಗಿ ಸಿದ್ಧಪಡಿಸಿದವು ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ R & DE (Engrs), ಪುಣೆಗೆ ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳನ್ನು ತಂದವು.

ಪ್ರದೀಪ್ ಕುರುಲ್ಕರ್ ಅವರು ಉನ್ನತ ಕಾರ್ಯಕ್ಷಮತೆಯ ಮಿಲಿಟರಿ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳಿಗಾಗಿ ಎಲೆಕ್ಟ್ರೋ-ಮೆಕ್ಯಾನಿಕಲ್ ಸರ್ವೋ ಡ್ರೈವ್ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಯಶಸ್ವಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಮತ್ತು ಅನುಷ್ಠಾನದ ಪ್ರವರ್ತಕರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಇವುಗಳ ಜೊತೆಗೆ, ಅವರು ಸ್ವಾಯತ್ತ ಮಾನವರಹಿತ ನೆಲದ ವಾಹನಗಳು, ಮಿಲಿಟರಿ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಾಗಿ ಇಂಟೆಲಿಜೆಂಟ್ ರೊಬೊಟಿಕ್ ಉಪಕರಣಗಳಂತಹ ಸುಧಾರಿತ ಉತ್ಪನ್ನಗಳನ್ನು ಸಹ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಪಿಎಂ ಕುರುಲ್ಕರ್ ಉದಯೋನ್ಮುಖ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಹೊಸ ತಾಂತ್ರಿಕ ಉಪಕ್ರಮಗಳಾದಂತ  ಹೈ ಪರ್ಫಾರ್ಮೆನ್ಸ್ ಹೈ ಪವರ್ ಸರ್ವೋ ಡ್ರೈವ್ ಟೆಕ್ನಾಲಜಿ, ಪ್ಲಾಟ್‌ಫಾರ್ಮ್ ಸ್ಟೆಬಿಲೈಸೇಶನ್ ಟೆಕ್ನಾಲಜಿ, ಎಎಫ್‌ಪಿಎಂ ಆಧಾರಿತ ಆಲ್ಟರ್ನೇಟರ್ ಟೆಕ್ನಾಲಜಿ, ವಿಎಸ್‌ಸಿಎಫ್ ಆಧಾರಿತ ಪವರ್ ಸೋರ್ಸ್ ಟೆಕ್ನಾಲಜಿ, ಎಲೆಕ್ಟ್ರಿಕ್ ಪ್ರೊಪಲ್ಷನ್ ಟೆಕ್ನಾಲಜಿ, ಕ್ಷಿಪಣಿ ಕ್ಯಾನಿಸ್ಟರೋಸಿಸ್ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಸಣ್ಣ UGV ಗಳಿಗೆ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ, ಅಪಾಯಕಾರಿ ಮಿಲಿಟರಿ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳಿಗಾಗಿ ಇಂಟೆಲಿಜೆಂಟ್ ರೊಬೊಟಿಕ್ ಮ್ಯಾನಿಪ್ಯುಲೇಟರ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಲೀನಿಯರ್ ಎಲೆಕ್ಟ್ರಿಕ್ ಮೋಟಾರ್ ಟೆಕ್ನಾಲಜಿ ಸರಣಿಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಅವರು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಮತ್ತು ತಂತ್ರಜ್ಞರಿಗೆ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ನಾಯಕತ್ವ, ನಿರ್ವಹಣೆ, ತಾಂತ್ರಿಕ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ಮತ್ತು ನಿರ್ದೇಶನವನ್ನು ಒದಗಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಸುಧಾರಿತ ಕ್ಷಿಪಣಿ ಉಡಾವಣೆಗಳು ಮತ್ತು ವಿಶೇಷ ಮಿಲಿಟರಿ ಎಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್ ಮತ್ತು ರೊಬೊಟಿಕ್ಸ್ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳ ನಿರ್ಣಾಯಕ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ದೇಶವನ್ನು ಸ್ವಾವಲಂಬಿಯನ್ನಾಗಿ ಮಾಡುವ ಭವಿಷ್ಯದ ದೃಷ್ಟಿಯನ್ನು ಕುರುಲ್ಕರ್ ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ. DRDO ಉತ್ಪನ್ನಗಳು ಮತ್ತು ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಗಳ ವರ್ಧಿತ ನಾಗರಿಕ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ನೊಂದಿಗೆ ದ್ವಿ ಬಳಕೆ, ಬಹು-ಉದ್ದೇಶದ ಉತ್ಪನ್ನಗಳು ಮತ್ತು ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಗಳನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುವ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಅವರು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ. ಅವರು ಯಶಸ್ವಿ DRDO ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ ಉತ್ಪನ್ನಗಳು, ಉಪಕರಣಗಳು ಮತ್ತು ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಗಳನ್ನು ಸ್ನೇಹಪರ ವಿದೇಶಗಳಿಗೆ ರಫ್ತು ಮಾಡಲು ಆಕ್ರಮಣಕಾರಿಯಾಗಿ ಮುಂದುವರಿಸಲು ಬಯಸುತ್ತಾರೆ.

PM ಕುರುಲ್ಕರ್ 2000 ರಲ್ಲಿ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಪ್ರಕಟಣೆಗಾಗಿ ವಿಜ್ಞಾನ ದಿನದ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯನ್ನು ಪಡೆದಿದ್ದಾರೆ, 2002 ರಲ್ಲಿ ಸ್ವಾವಲಂಬನೆಯಲ್ಲಿ ಉತ್ಕೃಷ್ಟತೆಗಾಗಿ DRDO ಅಗ್ನಿ ಪ್ರಶಸ್ತಿ, 2008 ರಲ್ಲಿ AKASH ಗಾಗಿ ಪಾತ್ ಬ್ರೇಕಿಂಗ್ ಸಂಶೋಧನೆ/ಅತ್ಯುತ್ತಮ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗಾಗಿ DRDO ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಮತ್ತು DRDO ಪ್ರಶಸ್ತಿಗೆ ಭಾಜನರಾಗಿದ್ದಾರೆ. 2016 ರಲ್ಲಿ MRSAM ಗಾಗಿ ಕಾರ್ಯಕ್ಷಮತೆಯ ಶ್ರೇಷ್ಠತೆ ಮತ್ತು 2016 ರಲ್ಲಿ DEMA ನಿಂದ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಶ್ರೇಷ್ಠತೆಗಾಗಿ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪಡೆದಿದ್ದಾರೆ.

ಅವರು ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಷನ್ ಆಫ್ ಇಂಜಿನಿಯರ್ಸ್ (ಭಾರತ), ಏರೋಸ್ಪೇಸ್ ಮತ್ತು ಸಂಬಂಧಿತ ಮೆಕ್ಯಾನಿಸಂಸ್‌ಗಾಗಿ ಇಂಡಿಯನ್ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಸೊಸೈಟಿ (INSARM), ಫ್ಲೂಯಿಡ್ ಪವರ್ ಸೊಸೈಟಿ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ (FPSI) ಮತ್ತು ರೊಬೊಟಿಕ್ಸ್ ಸೊಸೈಟಿ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾದ ಸದಸ್ಯರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಅವರು ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಸ್ಮಾರ್ಟ್ ಸ್ಟ್ರಕ್ಚರ್ಸ್ ಅಂಡ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ಸ್ (ISSS) ನ ಆಜೀವ ಸದಸ್ಯರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಇದು ಅವರ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಪ್ರೊಫೈಲ್ ಆಗಿದೆ. ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ, ಅವರು ಕೇವಲ ಸೂಕ್ಷ್ಮ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಯಾಣಿಸುತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ, ಉನ್ನತ ರಕ್ಷಣಾ ಮತ್ತು ಮಿಲಿಟರಿಗೆ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರು, ಆದ್ದರಿಂದ ಅವರು ನಿಜವಾಗಿ ರಹಸ್ಯಗಳನ್ನು ಸೋರಿಕೆ ಮಾಡಿದರೆ ಹಾನಿ ಅಸಾಧಾರಣವಾಗಿ ದೊಡ್ಡದಾಗಿರಬೇಕು. ಹೀಗಾಗಿ  ಅವರು ಮಾತ್ರ ಬಲೆಗೆ ಬಿದ್ದಿದ್ದಾರೆಯೇ ಅಥವಾ ಇನ್ನೂ ಹಲವಾರು ಮಂದಿ ಬಿದ್ದಿದ್ದಾರೆಯೇ ಎಂಬುದು ಇನ್ನೂ ಖಚಿತವಾಗಿಲ್ಲ. ಆದರೆ ಕುತೂಹಲಕಾರಿಯಾಗಿ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ತನ್ನ ಮತ್ತೊಂದು ಪ್ರೊಫೈಲ್ ಅನ್ನು ಹೊರತಂದಿದೆ – ಆಡಳಿತಾರೂಢ ಬಿಜೆಪಿ ಮೇಲೆ ದಾಳಿ ಮಾಡಲು ರಾಜಕೀಯ ಪ್ರೊಫೈಲ್.

300x250 AD

ಪಾಕಿಸ್ತಾನಿ ಏಜೆಂಟ್‌ಗೆ ಗೌಪ್ಯ ಮಾಹಿತಿ ನೀಡಿದ ಆರೋಪದ ಮೇಲೆ ಬಂಧಿತರಾಗಿರುವ ಡಿಆರ್‌ಡಿಒ ಅಧಿಕಾರಿ ಪ್ರದೀಪ್ ಕುರುಲ್ಕರ್ ಅವರು “ಸಕ್ರಿಯ ಆರ್‌ಎಸ್‌ಎಸ್ ಸ್ವಯಂಸೇವಕ” ಎಂದು ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಆರೋಪಿಸಿದೆ. ಪುಣೆಯ ವಿಶೇಷ ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ಕುರುಲ್ಕರ್ ವಿರುದ್ಧದ ಆರೋಪಗಳು ಗಂಭೀರವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಸಂಪೂರ್ಣ ತನಿಖೆಗಾಗಿ ಆರೋಪಿಯನ್ನು ಮತ್ತಷ್ಟು ಅವಧಿಗೆ ಕಸ್ಟಡಿಯಲ್ಲಿ ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡುವುದು ಅನಿವಾರ್ಯವೆಂದು ಗಮನಿಸಿದ ನಂತರ ಅವರ ಪೊಲೀಸ್ ಕಸ್ಟಡಿಯನ್ನು ಮೇ.15 ರವರೆಗೆ ವಿಸ್ತರಿಸಿದ ಒಂದು ದಿನದ ನಂತರ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ವಾಗ್ದಾಳಿ ನಡೆದಿದೆ.

ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ವಕ್ತಾರ ಪವನ್ ಖೇರಾ ಅವರು, ಕುರುಲ್ಕರ್ ಬಂಧನವು ಬಹಳ ಗಂಭೀರ ವಿಷಯ ಮತ್ತು ಇದು ಆರ್‌ಎಸ್‌ಎಸ್‌ನ ದೇಶ ವಿರೋಧಿ ಮುಖವನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಆರೋಪಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಹಿಂದೂಸ್ತಾನ್ ಟೈಮ್ಸ್ ವರದಿಯೊಂದರಲ್ಲಿ ಪ್ರದೀಪ್ ಕುರುಲ್ಕರ್ ಅವರ ಪರಿಚಯಸ್ಥರನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿ, 59 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನವರು ಸಾಮಾನ್ಯ ಕುಟುಂಬದ ವ್ಯಕ್ತಿಯಾಗಿದ್ದು, ಕುರುಲ್ಕರ್ 5 ನೇ ವಯಸ್ಸಿನಿಂದ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿರುವ ಆರ್‌ಎಸ್‌ಎಸ್‌ನ ಹಿರಿಯ ನಾಯಕರೊಬ್ಬರು ಅವರು ಯಾವಾಗಲೂ  ಕರ್ತವ್ಯವಂತ  ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ, ಎಂದು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಸುಮಾರು ಆರು ತಿಂಗಳ ಹಿಂದೆ ಮಾಧ್ಯಮ ವರದಿಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಕುರುಲ್ಕರ್ ಅವರು ಆಕಾಶ್ ಲಾಂಚರ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಮಿಷನ್-ಕ್ರಿಟಿಕಲ್ ಗ್ರೌಂಡ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ಸ್ ಡಿಫೆನ್ಸ್ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್‌ಗಳ ವಿನ್ಯಾಸ, ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಮತ್ತು ಉತ್ಪಾದನೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರ ವಹಿಸಿದ ಪುಣೆಯ ಡಿಆರ್‌ಡಿಒದಲ್ಲಿನ ಜಾಗೃತ ತಂಡವು ಅವರ ಚಲನವಲನ ಮತ್ತು ಸಂವಹನವನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು. ತಮ್ಮ ಸ್ಟಾರ್ ವಿಜ್ಞಾನಿ ಪಾಕಿಸ್ತಾನಿ ಗುಪ್ತಚರ ಆಪರೇಟಿವ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕದಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಅವರು ಶಂಕಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಅವರು ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ ಎಟಿಎಸ್‌ಗೆ “ಹನಿ ಟ್ರ್ಯಾಪ್” ಪ್ರಕರಣದಂತೆ ತೋರುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

ಡಿಆರ್‌ಡಿಒ ದೂರಿನ ನಂತರ, ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ ಎಟಿಎಸ್ ತಂಡವು ಕುರುಲ್ಕರ್ ಅವರನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು ಮತ್ತು ಅವರು ವಾಟ್ಸಾಪ್‌ನಲ್ಲಿ ಆಡಿಯೋ ಮತ್ತು ವಿಡಿಯೋ ಸಂದೇಶಗಳ ಮೂಲಕ ಮಹಿಳಾ ಪಾಕಿಸ್ತಾನಿ ಗುಪ್ತಚರ ಆಪರೇಟಿವ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕದಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಮಾಧ್ಯಮ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ. ವಿಜ್ಞಾನಿ ತನ್ನೊಂದಿಗೆ ಸೂಕ್ಷ್ಮವಾದ ಭದ್ರತೆ ಮತ್ತು ರಕ್ಷಣಾ ಸಂಬಂಧಿತ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಎಟಿಎಸ್ ಹೇಳುತ್ತದೆ. ಕುರುಲ್ಕರ್ ಅವರು ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 2022 ರಲ್ಲಿ ಮಹಿಳಾ ಪಿಐಒ ಅವರೊಂದಿಗೆ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕಕ್ಕೆ ಬಂದರು ಮತ್ತು ಅವರ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸುವ ಮೊದಲು ಆರು ತಿಂಗಳ ಕಾಲ ಅವರೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕದಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಸಂಸ್ಥೆ ನಂಬುತ್ತದೆ.

ಭಾರತದ ಗುಪ್ತಚರ ಸಮುದಾಯದ ಉನ್ನತ ಮೂಲವು ನಿಮ್ಮ ಚಾನಲ್ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಡಿಫೆನ್ಸ್‌ಗೆ ಅನಾಮಧೇಯತೆಯ ಷರತ್ತಿನ ಮೇಲೆ ಹೇಳಿದ್ದು, ನಿವೃತ್ತಿಗೆ ಕೇವಲ ಆರು ತಿಂಗಳ ಕೊರತೆಯಿರುವ ಕುರುಲ್ಕರ್ ಮತ್ತು ನಿವೃತ್ತಿಯ ನಂತರ ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರವು ಸಲಹೆಗಾರ ಹುದ್ದೆಗೆ ಸಂಭಾವ್ಯವಾಗಿ ಪರಿಗಣನೆಗೆ ಒಳಗಾಗಿದ್ದರೆ ಅದನ್ನು ಸಹ ತನಿಖೆ ಮಾಡಬೇಕು. ಅವನ ಎದುರಾಳಿ ಬೇಹುಗಾರಿಕೆಯ ಆರೋಪ ಹೊತ್ತಿರುವ ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ತಪ್ಪಿತಸ್ಥ ಎಂದು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸುವವರೆಗೆ ನಿರಪರಾಧಿ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಮೂಲವು ಸೂಚಿಸಿದೆ. ಸಂಭಾ ಗೂಢಚಾರಿಕೆ ಪ್ರಕರಣ, ನಂಬಿ ನಾರಾಯಣನ್ ಗೂಢಚಾರಿಕೆ ಹಗರಣ ಮತ್ತು ಪುರೋಹಿತ್ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ಏನಾಯಿತು ಎಂಬುದೂ ಕುತೂಹಲಕಾರಿಯಾಗಿದೆ. ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಬೇಹುಗಾರಿಕೆ ಆರೋಪವನ್ನು ನಿರಪರಾಧಿ ಎಂದು ಘೋಷಿಸಲಾಯಿತು, ಅದು ತುಂಬಾ ತಡವಾಗಿದೆ; ಇದಲ್ಲದೆ, ಸುಳ್ಳು ಆರೋಪ ಹೊರಿಸುವ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಏನನ್ನೂ ಮಾಡಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಅಮಾಯಕರು ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿ ಕೊಳೆಯಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.

ಪ್ರದೀಪ್ ಕುರುಲ್ಕರ್ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ ಎಟಿಎಸ್ ತನಿಖೆ ನಡೆಸುತ್ತಿದೆ, ಆದರೆ ಇದು ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ಪ್ರಕರಣವಲ್ಲ. ಮತ್ತು ಅದು ಭಯೋತ್ಪಾದನೆಯ ಪ್ರಕರಣವಾಗಿದ್ದರೆ, ಅದನ್ನು ಎಲ್ಲಾ ಭಯೋತ್ಪಾದನೆ ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ತನಿಖಾ ಸಂಸ್ಥೆಯಾದ NIA ಗೆ ಹಸ್ತಾಂತರಿಸಬಾರದು. ಇದೀಗ ಪುಣೆಯ ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಸೆಷನ್ ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರು (ವಿಶೇಷ ನ್ಯಾಯಾಲಯ) ಆರೋಪಿ ಡಾ ಪ್ರದೀಪ್ ಕುರುಲ್ಕರ್ ಅವರನ್ನು ಮೇ 15 ರವರೆಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಕಸ್ಟಡಿಗೆ ನೀಡಿದಾಗ ಎಟಿಎಸ್ ತಂಡವು ಕುರುಲ್ಕರ್ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ವಶಪಡಿಸಿಕೊಂಡ ಪೆನ್ ಡ್ರೈವ್ ಸೇರಿದಂತೆ ವಿಧಿವಿಜ್ಞಾನ ಸಾಕ್ಷ್ಯಗಳನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಲು ಸಮಯ ಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಬಂಧನ ಎಟಿಎಸ್ ಪ್ರಕಾರ, ವಿಜ್ಞಾನಿ ಪಾಕಿಸ್ತಾನಿ ಗುಪ್ತಚರ ಅಧಿಕಾರಿಯೊಂದಿಗೆ ಆರಂಭಿಕ ಸಂವಹನದ ನಂತರ ಅವರನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸಿದರು ಆದರೆ ನಂತರ ಅವರು ಮತ್ತೊಂದು ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಮತ್ತೆ ಅವರನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಿದರು. ಮತ್ತು ಆ ಸಂಖ್ಯೆ ಭಾರತೀಯ ಸಂಖ್ಯೆ ಎಂದು ಮೂಲಗಳು ಹೇಳುತ್ತವೆ. ಅವರು ಜಿಮೇಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಪಿಐಒ ಜೊತೆ ಸಂಪರ್ಕದಲ್ಲಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಸ್ವೀಕರಿಸುವವರ ಐಪಿ ವಿಳಾಸವನ್ನು ಪಾಕಿಸ್ತಾನಕ್ಕೆ ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲಾಗಿದೆ. “ಅವಳನ್ನು ಏಕೆ ನಿರ್ಬಂಧಿಸಿದ್ದೀರಿ ಎಂದು ಕೇಳುವ ಪಿಐಒ ಸಂದೇಶವನ್ನು ಎಟಿಎಸ್ ವಶಪಡಿಸಿಕೊಂಡ ಮೊಬೈಲ್ ಫೋನ್‌ನಲ್ಲಿ ರೆಕಾರ್ಡ್ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಪಾಕಿಸ್ತಾನಿ ಏಜೆನ್ಸಿಯು ಈ ಹಿಂದೆ ದೇಶದ ಕೋಡ್ +92 ನಿಂದ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುವ ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಿತ್ತು ಆದರೆ ಈಗ ಅವರು ತಮ್ಮ ತಂತ್ರವನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು +91 ಭಾರತೀಯ ಕೋಡ್ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಗುಪ್ತಚರ ಮೂಲವೊಂದು ನನಗೆ ತಿಳಿಸಿದೆ. ಗುಪ್ತಚರ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಸಂಭಾವ್ಯ ಗೂಢಚಾರಿಕೆ ಜಾಲದ ಬಗ್ಗೆ ಸುಳಿವು ಪಡೆದಾಗ, ಅವರು ತಮ್ಮದೇ ಆದ ಕಸರತ್ತನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಮೂಲಗಳು ಹೇಳುತ್ತವೆ. ಡಾ ಪ್ರದೀಪ್ ಕುರುಲ್ಕರ್ ಅವರ ಸಂಭಾವ್ಯ ಹನಿ ಟ್ರ್ಯಾಪ್ ಬಗ್ಗೆ ಸುಳಿವು ಪಡೆದ ನಂತರ, ಭಾರತೀಯ ಕೌಂಟರ್ ಇಂಟೆಲಿಜೆನ್ಸ್ ಏಜೆಂಟರು ಏನು ಮಾಡಬೇಕೋ ಅದನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಹಾಗಿದ್ದಲ್ಲಿ, ಡಾ. ಪ್ರದೀಪ್ ಕುರುಲ್ಕರ್ ಅವರು ಶತ್ರು ರಾಜ್ಯದ ಏಜೆಂಟ್‌ಗೆ ಯಾವುದೇ ಸೂಕ್ಷ್ಮ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಸೋರಿಕೆ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆಯೇ??. ಮತ್ತು ಹೌದು ಎಂದಾದರೆ ಅವನಿಂದ ಹಾನಿಯ ಮಟ್ಟ ಎಷ್ಟು ಎಂಬುದು ತಿಳಿಯಬೇಕಾಗಿದೆ.

ತನ್ನ ಕೆಲಸದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಕುರುಲ್ಕರ್ ಡಿಆರ್‌ಡಿಒ ಅತಿಥಿ ಗೃಹದಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ಮಹಿಳೆಯರನ್ನು ಭೇಟಿಯಾದರು ಮತ್ತು ಅವರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರು ಬಹುಶಃ ಪಿಐಒ ಆಗಿರಬಹುದು ಎಂದು ಅವರು ನಂಬುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ತನಿಖಾಧಿಕಾರಿ ನ್ಯಾಯಾಲಯಕ್ಕೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಮಾಧ್ಯಮ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ. ಎಟಿಎಸ್ ಕಳೆದ ಕೆಲವು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಅವರ ಎಲ್ಲಾ ವಿದೇಶಿ ಪ್ರಯಾಣದ ಬಗ್ಗೆಯೂ ತನಿಖೆ ನಡೆಸುತ್ತಿದೆ. “ಅವರು ವಿವರಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗದ ಯಾವುದೇ ಹಣವನ್ನು ಅವರು ಸ್ವೀಕರಿಸಿದ್ದಾರೆಯೇ ಎಂದು ಅವರ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಖಾತೆಗಳನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಬೇಕು”. ಬಂಧನಕ್ಕೂ ಮುನ್ನ, ಕುರುಲ್ಕರ್ ತನ್ನ ಮೊಬೈಲ್ ಫೋನ್, ಲ್ಯಾಪ್‌ಟಾಪ್ ಮತ್ತು ಪೆನ್ ಡ್ರೈವ್‌ನಿಂದ ಡೇಟಾವನ್ನು ಅಳಿಸಿದ್ದಾನೆ ಎಂದು ಆರೋಪಿಸಲಾಗಿದೆ. ಆ ಡೇಟಾ ಯಾವುದು ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಇತರರೊಂದಿಗೆ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದೆಯೇ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕಾಗಿದೆ ಎಂದು ಎಟಿಎಸ್ ಹೇಳಿದೆ.

ಈ ಕಥೆಯನ್ನು ಹೊರತರುವ ಹೊತ್ತಿಗೆ, ನನಗೆ ಡಿಆರ್‌ಡಿಒ ಮತ್ತು ರಕ್ಷಣಾ ಸಚಿವಾಲಯದಿಂದ ಯಾವುದೇ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ ಬಂದಿಲ್ಲ. ಎಟಿಎಸ್ ಇನ್ಸ್‌ಪೆಕ್ಟರ್ ಸುಜಾತಾ ತನವಾಡೆ ಅವರು ತನಿಖೆಯಲ್ಲಿ ನಿರತರಾಗಿದ್ದರಿಂದ ಫೋನ್‌ನಲ್ಲಿ ಸಂಪರ್ಕವಿಲ್ಲ. ಪ್ರದೀಪ್ ಕುರುಲ್ಕರ್ ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ತನಿಖಾಧಿಕಾರಿಗಳು ಎಚ್ಚರಿಕೆಯಿಂದ ನಡೆಸಬೇಕು ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ಭಾರತದ ಉನ್ನತ ಮಟ್ಟದ ಭದ್ರತೆಯನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ. ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ಯಾವುದೇ ಸೂಕ್ಷ್ಮ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ಸಂವೇದನಾಶೀಲಗೊಳಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ಅಗತ್ಯವಿದ್ದಲ್ಲಿ ಹಾನಿಯಾಗುವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಸ್ಯಾನಿಟೈಸ್ ಮಾಡಬೇಕು. ಹನಿ ಟ್ರ್ಯಾಪ್ ಎಂಬುದು ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ವಿಫಲ ಸಂಸ್ಥೆ ಐಎಸ್‌ಐನ ಹಳೆಯ ತಂತ್ರವಾಗಿದೆ. ಮತ್ತು ಹಳೆಯ ಅಭ್ಯಾಸಗಳು ತೀವ್ರವಾಗಿ ಸಾಯುತ್ತವೆ. ಜೈ ಹಿಂದ್, ವಂದೇ ಮಾತರಂ.

ಕೃಪೆ: https://www.youtube.com/@NationalDefence

Share This
300x250 AD
300x250 AD
300x250 AD
Back to top