• Slide
  Slide
  Slide
  previous arrow
  next arrow
 • ಚಿದಂಬರಂ ದೇವಸ್ಥಾನ ಕನಕಸಬಾಯಿ ಪ್ರವೇಶಿಸಿದ HR&CE ಅಧಿಕಾರಿಗಳು, ಪೊಲೀಸರು: ಪ್ರಕರಣ ದಾಖಲು

  300x250 AD

  ಚಿದಂಬರಂ ನಟರಾಜ ದೇವಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಆನಿ ತಿರುಮಂಜನ ಉತ್ಸವದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಹಿಂದೂ ಧಾರ್ಮಿಕ ಮತ್ತು ದತ್ತಿ (HR & CE) ಇಲಾಖೆಯ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಮತ್ತು ಪೊಲೀಸರು ಕನಕಸಬಾಯಿ (ಗೋಲ್ಡನ್ ಪ್ಲಾಟ್‌ಫಾರ್ಮ್) ಗೆ ನುಗ್ಗಿದರು. ಈ ಕ್ರಮವು ದೇವಾಲಯದ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಮತ್ತು ಭಕ್ತರಿಂದ ಆಕ್ರೋಶ ಮತ್ತು ಖಂಡನೆಯನ್ನು ಹುಟ್ಟುಹಾಕಿದೆ.

  ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕವಾಗಿ, ಈ ವರ್ಷ ಜೂನ್ 24 ರಿಂದ ಜೂನ್ 27 ರವರೆಗೆ ನಡೆಯುವ ಆನಿ ತಿರುಮಂಜನ ಉತ್ಸವದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಈ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ದೇವಾಲಯಕ್ಕೆ ಭೇಟಿ ನೀಡುವ ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನಸಂದಣಿಯನ್ನು ಸುಗಮವಾಗಿ ನಿಭಾಯಿಸಲು ಭಕ್ತರಿಗೆ ಕನಕಸಬಾಯಿಯನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸಲು ಅನುಮತಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಮಾನವ ಸಂಪನ್ಮೂಲ ಮತ್ತು ಸಿಇ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಮತ್ತು 100 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಪೊಲೀಸರು ಇದನ್ನು ಧಿಕ್ಕರಿಸಿ ಪವಿತ್ರ ಆಚರಣೆಗಳ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಕನಕಸಬಾಯಿಯನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸಿದರು. ಇದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ದೇವಸ್ಥಾನದ ಉಸ್ತುವಾರಿಗಳಾದ ದೀಕ್ಷಿತರು ಈ ಅತಿಕ್ರಮಣವನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಅಧಿಕಾರಿಗಳಿಗೆ ಅಡ್ಡಿಪಡಿಸಿದ 11 ದೀಕ್ಷಿತರ ವಿರುದ್ಧ ಪ್ರಕರಣ ದಾಖಲಿಸಲಾಗಿದೆ.

  HR & CE ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಸರ್ಕಾರಿ ಆದೇಶವನ್ನು (GO) ಹೊರಡಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳುವ ಮೂಲಕ ತಮ್ಮ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ಸಮರ್ಥಿಸಿಕೊಂಡು, ಅದನ್ನು ಸರಳವಾಗಿ ಜಾರಿಗೊಳಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಅವರ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಿದ ದೀಕ್ಷಿತರು ದೈಹಿಕ ಆಕ್ರಮಣವನ್ನು ಎದುರಿಸಿದರು, ಅವರ ಬಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಹರಿದು ಹಾಕಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಅವರ ಪವಿತ್ರ ಎಳೆಗಳನ್ನು (ಜನಿವಾರ ) ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿ ಕತ್ತರಿಸಲಾಯಿತು.

  ಸಾವಿರಾರು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ದೀಕ್ಷಿತರು ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿರುವ ಚಿದಂಬರಂ ನಟರಾಜ ದೇವಾಲಯವು ಐತಿಹಾಸಿಕವಾಗಿ ಭಕ್ತರ ಒಳಹರಿವುಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ಉತ್ಸವಗಳ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ದರ್ಶನದ ಸಮಯ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಿದೆ. ಇತ್ತೀಚಿಗೆ ಸರ್ಕಾರದ ಆಡಳಿತದ ಹಸ್ತಕ್ಷೇಪ, ದೇವಸ್ಥಾನದ ಘೋಷಣೆಯನ್ನು ತಪ್ಪಾಗಿ ಬಿಂಬಿಸಿ ಕನಕಸಬಾಯಿಯ ದರ್ಶನವನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಿರುವುದು ದೇವಾಲಯದ ಭಕ್ತರಲ್ಲಿ ಗೊಂದಲ ಮತ್ತು ಅಸಮಾಧಾನವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಿದೆ.

  ದೇವಸ್ಥಾನದ ನಿರ್ವಹಣೆಯಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರ ಹಸ್ತಕ್ಷೇಪ ಮಾಡುವಂತಿಲ್ಲ ಎಂದು ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ಈ ಹಿಂದೆ ತೀರ್ಪು ನೀಡಿತ್ತು. ಈ ತೀರ್ಪಿನ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, ದ್ರಾವಿಡ ಮುನ್ನೇತ್ರ ಕಳಗಂ (ಡಿಎಂಕೆ) ಸರ್ಕಾರವು ಮಾನವ ಸಂಪನ್ಮೂಲ ಮತ್ತು ಸಿಇ ಇಲಾಖೆಯ ಮೂಲಕ ವಿವಾದವನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುವುದನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸಿದೆ, ಇದು ದೀಕ್ಷಿತರು ಮತ್ತು ಭಕ್ತರಲ್ಲಿ ಗೊಂದಲ ಮತ್ತು ಅಶಾಂತಿಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಿದೆ.

  ಚಿದಂಬರಂ ನಟರಾಜ ದೇವಸ್ಥಾನದ ಒಳನುಗ್ಗುವಿಕೆಯು ಭಕ್ತರಿಂದ ಟೀಕೆಗೆ ಒಳಗಾಗಿದೆ, ಅವರು HR & CE ನಿಯಂತ್ರಣದಲ್ಲಿಲ್ಲದ ಪೂಜಾ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಷ್ಠುರ ಮತ್ತು ಅಪ್ರಸ್ತುತ ರಾಜ್ಯ ಹಸ್ತಕ್ಷೇಪವನ್ನು ಖಂಡಿಸಿದ್ದಾರೆ.

  ದೀಕ್ಷಿತರ ಉಸ್ತುವಾರಿಯಲ್ಲಿ ದೇವಾಲಯದ ಆಡಳಿತವು ಬ್ರಿಟಿಷ್ ದಕ್ಷಿಣ ಆರ್ಕಾಟ್ ಕಲೆಕ್ಟರ್ ಜೆ.ಎಚ್. 1878 ರಲ್ಲಿ ಗಾರ್ಸ್ಟಿನ್.ಒಳಗೊಂದು ಅವರ ಭಕ್ತಿ ಮತ್ತು ಪ್ರಜಾಸತ್ತಾತ್ಮಕ ಆಚರಣೆಗಳಿಗಾಗಿ ಪ್ರಶಂಸಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ.

  300x250 AD

  ಈ ಘಟನೆಗೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯಾಗಿ, ಚಿದಂಬರಂ ಶ್ರೀ ನಟರಾಜ ದೇವಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಮಾನವ ಸಂಪನ್ಮೂಲ ಮತ್ತು ಸಿಇ ಇಲಾಖೆಯ ಆದೇಶದ ಮೇರೆಗೆ ತಮಿಳುನಾಡು ಸರ್ಕಾರವು ಹೊರಡಿಸಿದ ಅನಿಯಂತ್ರಿತ, ಕಾನೂನುಬಾಹಿರ ಮತ್ತು ಅಸಂವಿಧಾನಿಕ ಸರ್ಕಾರಿ ಆದೇಶದ ವಿರುದ್ಧ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಹಿತಾಸಕ್ತಿ ಮೊಕದ್ದಮೆಯನ್ನು (ಪಿಐಎಲ್) ಸಲ್ಲಿಸಲಾಗಿದೆ.

  ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ಮಾನವ ಸಂಪನ್ಮೂಲ ಮತ್ತು ಸಿಇ ಸಚಿವ ಸೇಕರ್ ಬಾಬು ಅವರು ಪತ್ರಿಕಾಗೋಷ್ಠಿಯಲ್ಲಿ ಮಾತನಾಡುತ್ತಾ, ದೀಕ್ಷಿತರು ಸಮಸ್ಯಾತ್ಮಕರಾಗಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಆರೋಪಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಅವರು ಚಿದಂಬರ ದೇವಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ ಅಧಿಕಾರ ಕೇಂದ್ರವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

  ಅವರ ವಿರುದ್ಧ ಕಾನೂನು ಕ್ರಮ ಜರುಗಿಸುವುದಾಗಿ ಬೆದರಿಕೆ ಹಾಕಿದರು ಮತ್ತು ದೇವಸ್ಥಾನವು ತನ್ನ ಆವರಣದೊಳಗೆ ಯಾವುದೇ ಹುಂಡಿ (ದೇಣಿಗೆ ಪೆಟ್ಟಿಗೆ) ಇಲ್ಲದೆ ಕೇವಲ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೇಲೆ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ಚಿನ್ನಾಭರಣಗಳ ದಾಸ್ತಾನು ಸೇರಿದಂತೆ ದೇವಾಲಯದ ಹಿಂದಿನ ಮತ್ತು ಈಗಿನ ಎರಡೂ ಹಣವನ್ನು ದೀಕ್ಷಿತರು ಮುಚ್ಚಿಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಸೇಕರ್ ಬಾಬು ಆರೋಪಿಸಿದರು. ಅವರು ಪಾರದರ್ಶಕತೆಗಾಗಿ ಒತ್ತಾಯಿಸಿದರು, ದೇವಾಲಯವು ಭಕ್ತರ ಕೊಡುಗೆಗಳ ಮೇಲೆ ನಡೆಯುವುದರಿಂದ, ಅದನ್ನು ಹೇಗೆ ನಿರ್ವಹಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳುವ ಹಕ್ಕಿದೆ ಎಂದು ವಾದಿಸಿದರು.

  ಕನಕಸಬಾಯಿಯಿಂದ ಭಕ್ತರು ಪೂಜೆ ಮಾಡಬಹುದೇ ಎಂದು ನಿರ್ಧರಿಸಲು ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ತೀರ್ಪು ಮಾನವ ಸಂಪನ್ಮೂಲ ಮತ್ತು ಸಿಇ ಇಲಾಖೆಗೆ ಅವಕಾಶ ನೀಡಿದೆ ಎಂದು ಸಚಿವ ಸೇಕರ್ ಬಾಬು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಿದರು. ಈ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ, ಸರ್ಕಾರವು ಭಕ್ತರಿಗೆ ಹಾಗೆ ಮಾಡಲು ಅನುಮತಿ ನೀಡಿತು. ದೀಕ್ಷಿತರು ಆಣಿ ತಿರುಮಂಜನ ಉತ್ಸವವನ್ನು ನೆಪವಾಗಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಕನಕಸಬಾಯಿಯ ದರ್ಶನಕ್ಕೆ ಅವಕಾಶ ನಿರಾಕರಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಆರೋಪಿಸಿದರು. ಇದು ಇಲಾಖೆಯ ಹಸ್ತಕ್ಷೇಪಕ್ಕೆ ಕಾರಣ ಎಂದು ಅವರು ಆರೋಪಿಸಿದರು. ದೇವಸ್ಥಾನದ ಮೇಲೆ 200 ದೀಕ್ಷಿತರು ನಡೆಸಿದ ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ಸರ್ಕಾರ ವಿರೋಧಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸಚಿವರು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಕಾನೂನುಬದ್ಧ ನಡವಳಿಕೆಯನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಸರ್ಕಾರದ ಬದ್ಧತೆಯನ್ನು ದೃಢಪಡಿಸಿದರು.

  ಈ ಎಲ್ಲದರ ನಡುವೆ, ಕೆಳಗಿರುವಂತಹ ಡಿಎಂಕೆ ಬೆಂಬಲಿಗರು ಒಳನುಗ್ಗುವಿಕೆಯನ್ನು ಆಚರಿಸುತ್ತಿದ್ದರು.

  ಚಿದಂಬರಂ ನಟರಾಜ ದೇವಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿನ ವಿವಾದಾತ್ಮಕ ಒಳನುಗ್ಗುವಿಕೆಯು ಮಾನವ ಸಂಪನ್ಮೂಲ ಮತ್ತು ಸಿಇ ಇಲಾಖೆ, ದೀಕ್ಷಿತರು ಮತ್ತು ಭಕ್ತರ ನಡುವೆ ಬಿಸಿಯಾದ ಚರ್ಚೆಯನ್ನು ಹುಟ್ಟುಹಾಕಿದೆ. ಸರ್ಕಾರದ ಈ ಕ್ರಮಗಳು, ಶತಮಾನಗಳಿಂದ ದೇವಾಲಯದ ಸಂರಕ್ಷಣೆಗೆ ಸಮರ್ಪಿತವಾಗಿರುವ ದೀಕ್ಷಿತರ ಪರಂಪರೆಯ ಸಮಗ್ರತೆಯನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸಲು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ತಜ್ಞರು ಸೂಚಿಸುತ್ತಾರೆ.

  ಕೃಪೆ: http://thecommunemag.com

  Share This
  300x250 AD
  300x250 AD
  300x250 AD
  Leaderboard Ad
  Back to top