Slide
Slide
Slide
previous arrow
next arrow

ಪ್ರಥಮ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಸಂಗ್ರಾಮದಲ್ಲಿ ದಲಿತರ ಕೊಡುಗೆ

300x250 AD

eUK ವಿಶೇಷ: 1857 ರಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಸಂಗ್ರಾಮದ ನೇತೃತ್ವ ವಹಿಸಿದ್ದ ಹಿಂದೂಗಳ ಬಗ್ಗೆ ದಲಿತರು ಎಂದಿಗೂ ಸಹಾನುಭೂತಿ ಹೊಂದಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಅವರು ಯಾವಾಗಲೂ ಬ್ರಿಟಿಷರ ಪರವಾಗಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬುದು ಸಾಮಾನ್ಯ ಅಭಿಪ್ರಾಯ. ಭೀಮಾ ಕೋರೆಗಾಂವ್ ಘಟನೆಯು ಜನವರಿ 1, 1818 ರಂದು ಪೇಶ್ವೆ ಮತ್ತು ಬ್ರಿಟಿಷರ, ಪ್ರಾಥಮಿಕವಾಗಿ ದಲಿತ ಸೈನಿಕರ ಪಡೆಗಳ ನಡುವಿನ ಯುದ್ಧಕ್ಕೆ ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ಉದಾಹರಣೆಯಾಗಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಅಂತಹ ನಿದರ್ಶನಗಳು ತೀರಾ ಕಡಿಮೆ. ಅನೇಕ ದಲಿತರು ಉತ್ತಮ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ, ಆಗಾಗ್ಗೆ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಕಾರಣಕ್ಕಾಗಿ ತಮ್ಮ ಜೀವನವನ್ನು ತ್ಯಾಗ ಮಾಡಿದರು. ಅದೇನೇ ಇದ್ದರೂ, ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಹಲವು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಈಗ ಅವರ ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಸಾಮಾಜಿಕ ನ್ಯಾಯದ ಬೇಡಿಕೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಪುನರ್ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ.

ಈ ಲೇಖನವು ಅವರನ್ನು ಬೆಳಕಿಗೆ ತರಲು ಮತ್ತು ಅವರ ಜೀವನವನ್ನು ಸಂಕ್ಷಿಪ್ತವಾಗಿ ತಿಳಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನ ಪಡುತ್ತದೆ.

ಮಾತಾದಿನ್ ವಾಲ್ಮೀಕಿ: ಅವರು 1857 ರ ಭಾರತೀಯ ದಂಗೆಯ ಪ್ರಾರಂಭದ ತಕ್ಷಣದ ಘಟನೆಗಳಲ್ಲಿ ನಿರ್ಣಾಯಕ ಪಾತ್ರ ವಹಿಸಿದ ದಲಿತ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟಗಾರರಾಗಿದ್ದರು. ಅವರು ಬ್ಯಾರಕ್‌ಪೋರ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಈಸ್ಟ್ ಇಂಡಿಯಾ ಕಂಪನಿಯ ಕಾರ್ಟ್ರಿಡ್ಜ್ ಉತ್ಪಾದನಾ ಘಟಕದಲ್ಲಿ ಕೆಲಸಗಾರರಾಗಿದ್ದರು, 1857 ರ ದಂಗೆಯಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲರನ್ನು ಎಚ್ಚರಿಸಿದವರಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖರು.

ಸತ್ತ ಪ್ರಾಣಿಗಳ ಚರ್ಮವನ್ನು ಸುಲಿಯುವ ಕೆಲಸವನ್ನು ಕೆಳವರ್ಗದವರ ಉದ್ಯೋಗವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಿದ್ದ ಕಾಲವಾಗಿತ್ತು. ಮಾತಾದಿನ್ ವಾಲ್ಮೀಕಿ ಒಂದು ದಿನ ಕಂಪನಿಯ ಸೇವೆಯಲ್ಲಿರುವ ಮಂಗಲ್ ಪಾಂಡೆ ಎಂಬಾತನನ್ನು ಮಾತಾಡಿಸಿ ಕುಡಿಯಲು ನೀರು ಕೇಳಿದನು. ಆದರೆ ಅವನು ದಲಿತನಾಗಿದ್ದರಿಂದ ಪಾಂಡೆ ನೀರು ಕೊಡಲು ನಿರಾಕರಿಸಿದನು. ಮಾತಾದಿನ್ ಕೋಪಗೊಂಡು ಬ್ರಾಹ್ಮಣ ಕುಟುಂಬದಲ್ಲಿ ಹುಟ್ಟಿದ ಬಗ್ಗೆ ಹೆಮ್ಮೆಪಡುತ್ತಿರುವ ನೀವು, ಹಸುಗಳು ಮತ್ತು ಹಂದಿಗಳ ಕೊಬ್ಬಿನಿಂದ ಮಾಡಿದ ಕಾರ್ಟ್ರಿಜ್ಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ಬಾಯಿಯಿಂದ ಕಚ್ಚಬಹುದು ಎಂದು ಕೇಳಿದರು. ಇದು ಹಿಂದೂಗಳು ಮತ್ತು ಮುಸ್ಲಿಮರನ್ನು ಜಾಗೃತಗೊಳಿಸಿತು ಮತ್ತು ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಸಂಗ್ರಾಮದ ಅಡಿಪಾಯವನ್ನು ಹಾಕಲಾಯಿತು. ಹೀಗೆ ಅವರು 1857 ರ ದಂಗೆಗೆ ನಿಜವಾದ ಪ್ರಚೋದಕರಾಗಿದ್ದರು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಇತರರು ತಮ್ಮ ಮನ್ನಣೆಯನ್ನು ಪಡೆದಾಗ ಅವರು ಅಜ್ಞಾತರಾಗಿದ್ದರು.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ತಡವಾಗಿಯಾದರು ಸಹ, ಸರ್ಕಾರಗಳು ಮಾತದಿನ್ ಅವರ ಕೊಡುಗೆಯನ್ನು ಅಂಗೀಕರಿಸುತ್ತಿವೆ. 2015 ರಲ್ಲಿ,ಮೀರತ್‌ನಲ್ಲಿ ಕ್ರಾಸಿಂಗ್‌ಗೆ ಶಹೀದ್ ಮಾತದಿನ್ ಚೌಕ್ ಎಂದು ಹೆಸರಿಸಲಾಯಿತು ಎಂಬುದು ಸಂತಸದ ವಿಷಯ.

ಝಲ್ಕರಿಬಾಯಿ: ಆಕೆ ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದ ಕೋಲಿ ಜಾತಿಯ ದಲಿತ ಯೋಧೆ. ಅವರು ರಾಣಿ ಲಕ್ಷ್ಮೀಬಾಯಿ ಅವರ ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹ ಒಡನಾಡಿಯಾಗಿದ್ದರು, ಅವರು ಮೊದಲ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಸಂಗ್ರಾಮದಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಿದರು. ಬಡವಳು ಮತ್ತು ಅನಕ್ಷರಸ್ಥಳಾಗಿದ್ದರೂ, ಅವಳು ನುರಿತ ಯೋಧೆ ಮತ್ತು ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಕುದುರೆ ಸವಾರಿ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಹೊಂದಿದ್ದಳು. ರಾಣಿಗೂ ಅವಳಿಗೂ ಅಸಾಧಾರಣ ಹೋಲಿಕೆ ಇತ್ತು. ಅವಳಿಂದ ಪ್ರಭಾವಿತಳಾದ ಝಾನ್ಸಿ ಕಿ ರಾಣಿ ಅವಳನ್ನು ಸೈನ್ಯದ ಮಹಿಳಾ ವಿಭಾಗಕ್ಕೆ ಸೇರಿಸಿದಳು, ಅಲ್ಲಿ ಜಲ್ಕರಿಬಾಯಿಯು ಯುದ್ಧಗಳನ್ನು ಹೋರಾಡಲು ಫಿರಂಗಿಗಳನ್ನು ಗುಂಡು ಹಾರಿಸಲು ಮತ್ತು ಉರಿಸಲು ತರಬೇತಿ ಪಡೆದಳು.

1857 ರಲ್ಲಿ, ಜನರಲ್ ಹಗ್ ರೋಸ್ ದೊಡ್ಡ ಸೈನ್ಯದೊಂದಿಗೆ ಝಾನ್ಸಿಯ ಮೇಲೆ ದಾಳಿ ಮಾಡಿದನು. ರಾಣಿಯು ತನ್ನ 14,000 ಸೈನಿಕರೊಂದಿಗೆ ಸೈನ್ಯವನ್ನು ಎದುರಿಸಿದಳು. ಕಲ್ಪಿಯಲ್ಲಿ ಪೇಶ್ವೆ ನಾನಾ ಸಾಹಿಬ್‌ನ ಸೈನ್ಯದ ಶಿಬಿರದಿಂದ ಅವಳು ಸಹಾಯಕ್ಕಾಗಿ ಕಾಯುತ್ತಿದ್ದಳು. ಆದರೆ ಜನರಲ್ ರೋಸ್ ತಾಂಟಿಯಾ ಟೋಪೆಯನ್ನು ಸೋಲಿಸಿದ್ದರಿಂದ ಅವಳು ಬರಲಿಲ್ಲ. ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ಕೋಟೆಯ ಒಂದು ದ್ವಾರದ ಉಸ್ತುವಾರಿ ದುಲ್ಹಾಜಿ, ಬ್ರಿಟಿಷರ ಪರವಾಗಿ ನಿಂತರು ಮತ್ತು ಝಾನ್ಸಿ ಕೋಟೆಯ ಬಾಗಿಲುಗಳನ್ನು ತೆರೆದರು. ಬ್ರಿಟಿಷರು ಕೋಟೆಯನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸಿದಾಗ, ಲಕ್ಷ್ಮಿಬಾಯಿ ತನ್ನ ಮಗ ಮತ್ತು ಪರಿಚಾರಕರೊಂದಿಗೆ ಕಲ್ಪಿಗೆ ಭಂಡೇರಿ ಗೇಟ್ ಮೂಲಕ ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಂಡರು. ಜಾಲ್ಕರಿಬಾಯಿ, ರಾಣಿಯೊಂದಿಗಿನ ತನ್ನ ಹೋಲಿಕೆಯ ಲಾಭವನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಂಡು, ಜನರಲ್ ರೋಸ್‌ನ ಶಿಬಿರಕ್ಕೆ ಮಾರುವೇಷದಲ್ಲಿ ಹೊರಟು ತನ್ನನ್ನು ತಾನು ರಾಣಿ ಎಂದು ಘೋಷಿಸಿಕೊಂಡಳು. ಇದು ಬ್ರಿಟಿಷರನ್ನು ಗೊಂದಲಗೊಳಿಸಿತು, ಇದು ಲಕ್ಷ್ಮೀಬಾಯಿಗೆ ಸಾಕಷ್ಟು ಸಮಯವನ್ನು ನೀಡಿತು.

ಆಕೆಯ ಕೊಡುಗೆಯನ್ನು ಇದೀಗ ಗುರುತಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಭೋಪಾಲ್‌ನ ಗುರು ತೇಜ್ ಬಹದ್ದೂರ್ ಕಾಂಪ್ಲೆಕ್ಸ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಝಲ್ಕರಿ ಬಾಯಿಯ ಪ್ರತಿಮೆಯನ್ನು 2017 ರಲ್ಲಿ ಅನಾವರಣಗೊಳಿಸಲಾಯಿತು. ಅವರ ನೆನಪಿಗಾಗಿ, ಝಾನ್ಸಿ ಕೋಟೆಯೊಳಗಿನ ಪಂಚ ಮಹಲ್‌ನಲ್ಲಿ ವಸ್ತುಸಂಗ್ರಹಾಲಯವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಯಿತು. ಆಕೆಯ ಚಿತ್ರಣವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಅಂಚೆ ಚೀಟಿಯನ್ನು ಸರ್ಕಾರ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದೆ.

ಉದಾ ದೇವಿ ಪಾಸಿ: ಅವರು 1857 ರ ಯುದ್ಧದಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಿದ ಭಾರತೀಯ ಮಹಿಳಾ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟಗಾರರಾಗಿದ್ದರು. ಅವರು ಅವಧ್‌ನ ಆರನೇ ನವಾಬ್ ವಾಜಿದ್ ಅಲಿ ಶಾ ಅವರ ಮಹಿಳಾ ತಂಡದ ಸದಸ್ಯರಾಗಿದ್ದರು. ಅವರು ಮತ್ತು ಭಾಗವಹಿಸಿದ ಇತರ ಮಹಿಳಾ ದಲಿತರನ್ನು ಈಗ “ದಲಿತ ವೀರಾಂಗಣಗಳು” ಎಂದು ನೆನಪಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ಈಕೆ ಹಜರತ್ ಮಹಲ್‌ನ ಸೈನ್ಯದಲ್ಲಿ ಸೈನಿಕನಾಗಿದ್ದ ಮಕ್ಕಾ ಪಾಸಿಯನ್ನು ಮದುವೆಯಾದಳು.

ಉದಾ ದೇವಿಯು ಆ ಜಿಲ್ಲೆಯ ರಾಣಿ ಬೇಗಂ ಹಜರತ್ ಮಹಲ್ ಅವರನ್ನು ಯುದ್ಧಕ್ಕೆ ಸೇರಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ತಲುಪಿದಳು, ಅವರು ತಮ್ಮ ನೇತೃತ್ವದಲ್ಲಿ ಮಹಿಳಾ ಬೆಟಾಲಿಯನ್ ಅನ್ನು ರಚಿಸುವಂತೆ ಹೇಳಿದರು.ತನ್ನ ಪತಿಯು ಯುದ್ಧದಲ್ಲಿ ಮರಣ ಹೊಂದಿದ ನಂತರ, ಉದಾ ದೇವಿಯು ನವೆಂಬರ್ 1857 ರಲ್ಲಿ ಸಿಕಂದರ್ ಬಾಗ್‌ನಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಯುದ್ಧದಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಿದಳು. ಅವಳು ಪೈಪಲ್ ಮರದ ಮೇಲೆ ಹತ್ತಿ, ಮುನ್ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಸೈನಿಕರ ಮೇಲೆ ಗುಂಡು ಹಾರಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿ ಅನೇಕ ಬ್ರಿಟಿಷರನ್ನು ಕೊಂದು, ದುರದೃಷ್ಟವಶಾತ್ ನಂತರ ಅವಳು ಕೊಲ್ಲಲ್ಪಟ್ಟಳು.
ಪಿಲಿಭಿತ್‌ನ ಪಾಸಿಗಳು ನವೆಂಬರ್ 16 ರಂದು ತಮ್ಮ ಹುತಾತ್ಮರ ವಾರ್ಷಿಕೋತ್ಸವದ ನೆನಪಿಗಾಗಿ ದಿನವನ್ನು ಆಚರಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಬಂಕೆ ಚಮರ್ ಯುಪಿಯ ಜೌನ್‌ಪುರದವರು. ದಂಗೆಯ ವಿಫಲತೆಯ ನಂತರ, ಚಮರ್ ಮತ್ತು ಅವನ 18 ಸಹಚರರನ್ನು ಬಾಘಿಗಳು (ದಂಗೆಕೋರರು) ಎಂದು ಘೋಷಿಸಲಾಯಿತು. ಚಮರ್‌ನನ್ನು ಬಂಧಿಸಿದ ನಂತರ ಗಲ್ಲಿಗೇರಿಸಲು ಆದೇಶಿಸಲಾಯಿತು.
ಬಂಕೆ ಚಮರ್ 1857 ರ ಕ್ರಾಂತಿಯ ಮಹಾನ್ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟಗಾರರಾಗಿದ್ದರು, ಅವರು ಜೌನ್‌ಪುರದಿಂದ ಕ್ರಾಂತಿಯನ್ನು ನಡೆಸಿದರು. ಯುದ್ಧದ ವೈಫಲ್ಯದ ನಂತರ, ಬ್ರಿಟಿಷರು ಎರಡು ಹಸುಗಳ ಬೆಲೆ 6 ಪೈಸೆ ಇದ್ದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅವರಿಗೆ ₹ 50000 ದೊಡ್ಡ ದಂಡವನ್ನು ಹಾಕಿದರು.

300x250 AD

ನಂತರ ಮಾಹಿತಿದಾರ ರಾಮಶಂಕರ್ ತಿವಾರಿ, ನಿವೃತ್ತ ಬ್ರಿಟೀಷ್ ಸೇನೆಯ ಸೈನಿಕ, ಬ್ರಿಟಿಷರಿಗೆ ಅವರ ಸ್ಥಳದ ಬಗ್ಗೆ ಮಾಹಿತಿ ನೀಡಿದರು. ಆದ್ದರಿಂದ, ಬ್ರಿಟಿಷರು ಅವರನ್ನು ಸೆರೆಹಿಡಿಯಲು ಸೈನ್ಯವನ್ನು ಕಳುಹಿಸಿದರು, ಆದರೆ ಬಂಕೆ ಅನೇಕ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಸೈನಿಕರನ್ನು ಕೊಂದರು, ಆದರೆ ಅಂತಿಮವಾಗಿ, ಬ್ರಿಟಿಷರು ಅವರನ್ನು ವಶಪಡಿಸಿಕೊಂಡರು. ಅವರು ಮತ್ತು ಅವರ 18 ಸಹಚರರನ್ನು ಗಲ್ಲಿಗೇರಿಸಿದರು.

ಚೇತ್ರಮ್ ಜಾತವ್ ಮತ್ತು ಬಲ್ಲೂರಾಂ ಮೆಹ್ತರ್: ಯುದ್ಧದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಇಬ್ಬರೂ ಇತರ ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಬೀದಿಗಿಳಿದು ಯುಪಿಯ ಇಟಾಹ್‌ನಲ್ಲಿ ಬ್ರಿಟಿಷರ ಮೇಲೆ ದಾಳಿ ಮಾಡಿದರು. ಸದಾಶಿವ ಮೆಹ್ರೆ ಮತ್ತು ಚತುರ್ಭುಜ ವೈಶ್ ಕೂಡ ಹೋರಾಟದಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರ ವಹಿಸಿದ್ದರು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಯಾವುದೇ ಸರಿಯಾದ ಯೋಜನೆ ಮತ್ತು ಸಮನ್ವಯವಿಲ್ಲದೆ, ಯುದ್ಧವು ವಿಫಲವಾಯಿತು. ಅವರನ್ನು ಬಂಧಿಸಿ, ಗಲ್ಲಿಗೇರಿಸಲಾಯಿತು. ಕೆಲವರನ್ನು ಗುಂಡಿಕ್ಕಿ ಕೊಲ್ಲಲಾಯಿತು. ಇದು ಇತಿಹಾಸದ ಮರೆತುಹೋದ ಅಧ್ಯಾಯವಾಗಿ ಉಳಿದಿದೆ.

ವಿರಾ ಪಾಸಿ: ಇವರು ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶದ ರಾಯ್ ಬರೇಲಿಯ ರಾಜಾ ಬೇಣಿ ಮಾಧವ್ ಸಿಂಗ್ ಅವರ ಭದ್ರತಾ ಸಿಬ್ಬಂದಿಯಾಗಿದ್ದರು. ಯುದ್ಧದಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ರಾಜನನ್ನು ಬಂಧಿಸಲಾಯಿತು. ಒಂದು ರಾತ್ರಿ, ವೀರ ಪಾಸಿ ಸೆರೆಮನೆಗೆ ಪ್ರವೇಶಿಸಿ ರಾಜನಿಗೆ ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಿದ. ನಂತರ ಬ್ರಿಟಿಷರು ವೀರ ಪಾಸಿಯನ್ನು ಸೆರೆಹಿಡಿಯಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಅವನ ತಲೆಗೆ 50,000 ರೂ.ಬಹುಮಾನವನ್ನು ಇಟ್ಟರೂ ಅವನನ್ನು ಹಿಡಿಯಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ.

ಪುತಲಿಮಯ ದೇವಿ
ಅವರು 1920 ರಲ್ಲಿ ಡಾರ್ಜಿಲಿಂಗ್‌ನಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿದ ಗೂರ್ಖಾ ಬುಡಕಟ್ಟು ಮಹಿಳೆಯಾಗಿದ್ದರು ಮತ್ತು ನ್ಯಾಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡಲು ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾಗಿದ್ದರು. ಆಕೆಯ ತಂದೆಯ ಆಕ್ಷೇಪಣೆಯ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, 1936 ರಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಹಳ್ಳಿಯಲ್ಲಿ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್‌ ತನ್ನ ಕಚೇರಿಯನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದಾಗ ಅವಳು ಕಾಂಗ್ರೆಸ್‌ಗೆ ಸೇರಿಕೊಂಡಳು. ಆಕೆಯ ಹೋರಾಟ ಮತ್ತು ಕ್ರಿಯಾಶೀಲತೆ ಅಲ್ಲಿಗೆ ನಿಲ್ಲಲಿಲ್ಲ, ಏಕೆಂದರೆ ಅವರು ಹರಿಜನ ಸಮಾಜವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದರು, ಇದು ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ಪಡೆಯಲು, ದಲಿತರನ್ನು ಸಜ್ಜುಗೊಳಿಸುವ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿತು. ಅವರು ಯುವತಿಯರನ್ನು ದೇಶಭಕ್ತ ಸಮುದಾಯದ ನಾಯಕರಾಗಲು ಮತ್ತು ವಸಾಹತುಶಾಹಿ ಆಡಳಿತವನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯತಾವಾದಿ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಬೆಳೆಸಲು ಪ್ರೇರೇಪಿಸುವ ಮಹಿಳಾ ಸಂಘಟನೆಯನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದರು. 1942 ರಲ್ಲಿ ಕ್ವಿಟ್ ಇಂಡಿಯಾ ಚಳುವಳಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಅವರು ಬೃಹತ್ ಜನಸಭೆಯನ್ನು ಸಂಘಟಿಸಿದರು, ಇದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಪೊಲೀಸರು ಅವಳನ್ನು ಬಂಧಿಸಿದರು.

ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ನಂತರವೂ ಪುತಲಿಮಯ ದೇವಿ ಸಮಾಜ ಸೇವಕರಾಗಿ ತಮ್ಮ ಚಟುವಟಿಕೆಯನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸಿದರು. ಆಗಿನ ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರವು ಅವಳಿಗೆ “ಸ್ವತಂತ್ರ ಸೇನಾನಿ” ಬಿರುದನ್ನೂ ನೀಡಿ “ತಾಮ್ರ ಪತ್ರ” ನೀಡಿತು. 1984 ರಲ್ಲಿ ಅವರು ಸಾಯುವವರೆಗೂ ಅವರು ಕುರ್ಸಿಯಾಂಗ್ ಮಹುಕುಮಾ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಸಮಿತಿಯ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಿ ಮತ್ತು ಡಾರ್ಜಿಲಿಂಗ್ ಜಿಲ್ಲಾ ಸಮಿತಿಯ ಉಪಾಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಿದ್ದರಿಂದ ಜನರು ಅವಳನ್ನು “ಮಾತಾಜಿ” ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತಿದ್ದರು.

ಹೆಲೆನ್ ಲೆಪ್ಚಾ ಅಲಿಯಾಸ್ ಸಾವಿತ್ರಿ ದೇವಿ

ಇವರು 1902 ರಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕಿಂನಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿ, ಡಾರ್ಜಿಲಿಂಗ್‌ನಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದರು, ಅವರು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಆವೇಗವನ್ನು ಪಡೆದ ಗಾಂಧಿಯವರ ಚರಖಾ ಚಳುವಳಿಯಿಂದ ಸ್ಫೂರ್ತಿ ಪಡೆದರು. 1920 ರಲ್ಲಿ ದಲಿತರ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಿದ ಬೃಹತ್ ಪ್ರವಾಹದ ಪರಿಣಾಮದ ನಂತರ ಅವರು ಒಮ್ಮೆ ಬಿಹಾರದಲ್ಲಿ ಪರಿಹಾರ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಕೈಗೊಂಡರು. ಗಾಂಧಿಯವರು ಆಕೆಯನ್ನು ತಮ್ಮ ಸಬರಮತಿ ಆಶ್ರಮಕ್ಕೆ ಕರೆಸಿಕೊಂಡರು, ಆಕೆಯ ಕೆಲಸದಿಂದ ಮನಸೋತು “ಸಾವಿತ್ರಿ ದೇವಿ” ಎಂದು ಮರುನಾಮಕರಣ ಮಾಡಿದರು.

ಅವರು ಸರೋಜಿನಿ ನಾಯ್ಡು ಮತ್ತು ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರು ಅವರಂತಹ ನಾಯಕರೊಂದಿಗೆ ಬಲವಾದ ಬಾಂಧವ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಅವರೊಂದಿಗೆ ನಿಕಟವಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದರು. ಅಸಹಕಾರ ಆಂದೋಲನದಲ್ಲಿ ಅವರು ಮಹತ್ವದ ಪಾತ್ರವನ್ನು ವಹಿಸಿದರು ಮತ್ತು ವಿದೇಶಿ ವಸ್ತುಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಮನೆ-ಮನೆ ಪ್ರಚಾರಗಳನ್ನು ಮಾಡಿದರು, ಅದಕ್ಕಾಗಿ ಬ್ರಿಟಿಷರು ನಂತರ ಅವಳನ್ನು ಬಂಧಿಸಿದರು. ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಾಂಗದವರಾಗಿದ್ದ ಅವರು ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಾಂಗದ ಅಗತ್ಯಗಳಿಗೆ ಪಕ್ಷಪಾತಿಯಾಗಿದ್ದರು. ನಂತರ ಅವರು ಶೆರ್ಪಾ ಅಸೋಸಿಯೇಷನ್ ​​ಮತ್ತು ಇತರ ಬುಡಕಟ್ಟು ಸಂಘಟನೆಗಳಂತಹ ಕುರ್ಸಿಯಾಂಗ್‌ನಲ್ಲಿ ವಿವಿಧ ಸಂಘಗಳ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾದರು.

ಈ ಎಲ್ಲಾ ಹೋರಾಟಗಾರರು ದಮನಕಾರಿ ಜಾತಿ ರಚನೆಗಳು ಮತ್ತು ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಆಳ್ವಿಕೆಯಿಂದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಮತ್ತು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹಾತೊರೆಯುತ್ತಿದ್ದರು. ಜಾತಿ ಸಮೀಕರಣಗಳನ್ನು ಮೀರಿ, ಅವರು ಮೊದಲ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಸಂಗ್ರಾಮದಲ್ಲಿ ಶ್ಲಾಘನೀಯ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದರು.

ಅವರ ಹೋರಾಟಗಳು ಮತ್ತು ಅವರ ಶೌರ್ಯದ ಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ನಮ್ಮ ಮಾತುಕತೆಗಳು, ಪುಸ್ತಕಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಧ್ಯಮಗಳಲ್ಲಿ ನೆನಪಿನಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬೇಕು. ಆಗ ಮಾತ್ರ ಭಾರತ ತನ್ನ ಅಳಿವಿನ ಅಂಚಿನಲ್ಲಿರುವ ಜನರ ಹಕ್ಕುಗಳಿಗಾಗಿ ನಿಲ್ಲಬಹುದು.

Share This
300x250 AD
300x250 AD
300x250 AD
Back to top