Slide
Slide
Slide
previous arrow
next arrow

ರಕ್ಷಣಾ ಪಡೆ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಜನರಲ್ ಬಿಪಿನ್ ರಾವತ್ ಇನ್ನಿಲ್ಲ

300x250 AD

ಚೆನ್ನೈ: ತಮಿಳುನಾಡಿನ (Tamil Nadu) ಊಟಿಯಲ್ಲಿ ಸೇನಾ ಹೆಲಿಕಾಪ್ಟರ್ (Army Helicopter) ಪತನವಾಗಿದ್ದು, ಘಟನೆಯಲ್ಲಿ ರಕ್ಷಣಾ ಪಡೆ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಬಿಪಿನ್ ರಾವತ್ ಮತ್ತು ಅವ್ರ ಪತ್ನಿ ಸೇರಿ ಪ್ರಯಾಣಿಸುತ್ತಿದ್ದ ಒಟ್ಟು 14 ಜನರು ಸಾವನ್ನಪ್ಪಿದ್ದಾರೆ.

ತಮಿಳುನಾಡಿನ ನೀಲಗಿರಿ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಕೂನೂರಿನಲ್ಲಿ (Coonoor, Tamil Nadu) ಸೇನಾ ಹೆಲಿಕಾಪ್ಟರ್ (Army helicopter) ಪತನಗೊಂಡಿದೆ. ಈ ಸೇನಾ ಹೆಲಿಕಾಪ್ಟರ್ ಸೇನೆಯ ಐವರು ಹಿರಿಯ ಅಧಿಕಾರಿಗಳ ಸಹಿತ ಸೇನಾ ರಕ್ಷಣಾ ಪಡೆ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಬಿಪಿನ್ ರಾವತ್ ಮತ್ತು ಅವ್ರ ಪತ್ನಿ ಸೇರಿ ಒಟ್ಟು 14 ಮಂದಿ ಪ್ರಯಾಣಿಸುತ್ತಿದ್ರು. ಇನ್ನಿವ್ರು ಸೇನಾ ಕಾಲೇಜಿನಲ್ಲಿ ಸೆಮಿನಾರ್‌ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವೊಂದರಲ್ಲಿ ಭಾಗಿಯಾಗಲು ತೆರಳುತ್ತಿದ್ದರು

ಜನರಲ್‌ ಬಿಪಿನ್ ರಾವತ್ ಕಿರು ಪರಿಚಯ:
ಜನರಲ್ ಬಿಪಿನ್ ರಾವತ್ ಅವ್ರು ಶಿಮ್ಲಾದ ಸೇಂಟ್ ಎಡ್ವರ್ಡ್ಸ್ ಸ್ಕೂಲ್ ಮತ್ತು ನ್ಯಾಷನಲ್ ಡಿಫೆನ್ಸ್ ಅಕಾಡೆಮಿಯ ಹಳೆಯ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿ. ಇನ್ನಿವರನ್ನ 1978ರ ಡಿಸೆಂಬರ್ 16ರಂದು ಪದಾತಿದಳದ ಹನ್ನೊಂದನೇ ಗೂರ್ಖಾ ರೈಫಲ್ಸ್ʼನ ಐದನೇ ಬೆಟಾಲಿಯನ್ ಆಗಿ ನಿಯೋಜಿಸಲಾಯಿತು. ಅಂದ್ಹಾಗೆ, ಇದು ಅವರ ತಂದೆಯಿಂದ ಆಜ್ಞಾಪಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಬೆಟಾಲಿಯನ್ ಆಗಿತ್ತು.

ಡೆಹ್ರಾಡೂನ್ʼನ ಇಂಡಿಯನ್ ಮಿಲಿಟರಿ ಅಕಾಡೆಮಿಯಿಂದ ಪದವಿ ಪಡೆದಾಗ, ಅವರಿಗೆ ‘ಸ್ವೋರ್ಡ್ ಆಫ್ ಆನರ್’ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ನೀಡಲಾಯ್ತು. ರವಾತ್‌ ಅವ್ರಿಗೆ ಅಪಾರ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯ ಅನುಭವವಿದ್ದು, ಯುದ್ಧ ಮತ್ತು ಸಂಘರ್ಷದ ಸನ್ನಿವೇಶಗಳ ವ್ಯಾಪಕ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯನ್ನ ಪೂರೈಸಿದ್ದಾರೆ.

ರಾವತ್‌ ಪೂರ್ವ ವಲಯದ ನಿಯಂತ್ರಣ ರೇಖೆಯ ಉದ್ದಕ್ಕೂ ಪದಾತಿದಳ ಬೆಟಾಲಿಯನ್ ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರ ಕಣಿವೆಯಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ರೈಫಲ್ಸ್ ಸೆಕ್ಟರ್ʼನ್ನ ನಿಯಂತ್ರಿಸಿದ್ರು. ತದನಂತರ, ಅವ್ರ ಕಾಂಗೋ ಪ್ರಜಾಸತ್ತಾತ್ಮಕ ಗಣರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ (DRC) ಏಳನೇ ಅಧ್ಯಾಯದ ಮಿಷನ್ʼನಲ್ಲಿ ಬಹುರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಬ್ರಿಗೇಡ್ʼನ್ನ ನಿಯಂತ್ರಿಸಿದರು.‌ ನಂತ್ರ ರಾವತ್ ಅವ್ರನ್ನ ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರದ ನಿಯಂತ್ರಣ ರೇಖೆಯ ಉದ್ದಕ್ಕೂ ಪದಾತಿದಳ ವಿಭಾಗದ ಕಮಾಂಡ್ʼಗೆ ನಿಯೋಜಿಸಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಈಶಾನ್ಯದಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಪ್ಸ್ ಕಮಾಂಡರ್ ಆಗಿದ್ದರು. ಮರುಭೂಮಿ ವಲಯದಲ್ಲಿ ಸೇನಾ ಕಮಾಂಡರ್ ಆಗಿ ಮತ್ತು ಪಶ್ಚಿಮ ರಂಗದಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳನ್ನ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡುವ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯನ್ನ ಹೊಂದಿದ್ದರು.

ಜನರಲ್ ರಾವತ್ ಅವ್ರು, ಹಲವಾರು ಪ್ರಮುಖ ಬೋಧನಾ ಮತ್ತು ಸಿಬ್ಬಂದಿ ನೇಮಕಾತಿಗಳನ್ನ ನಡೆಸಿದ್ದಾರೆ. ಇವುಗಳಲ್ಲಿ ಭಾರತೀಯ ಮಿಲಿಟರಿ ಅಕಾಡೆಮಿಯಲ್ಲಿ (ಡೆಹ್ರಾಡೂನ್) ಮತ್ತು ಹಿರಿಯ ಬೋಧಕರಾಗಿ ಜೂನಿಯರ್ ಕಮಾಂಡ್ ವಿಂಗ್ʼನಲ್ಲಿ ಬೋಧನಾ ಅವಧಿಗಳು ಸೇರಿವೆ.

ಅವರು ಮಿಲಿಟರಿ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆ ನಿರ್ದೇಶನಾಲಯದ ಜನರಲ್ ಸ್ಟಾಫ್ ಆಫೀಸರ್, ಕರ್ನಲ್ ಮತ್ತು ನಂತರ ಮಿಲಿಟರಿ ಸೆಕ್ರೆಟರಿ ಶಾಖೆಯಲ್ಲಿ ಡೆಪ್ಯುಟಿ ಮಿಲಿಟರಿ ಸೆಕ್ರೆಟರಿ, ಈಸ್ಟರ್ನ್ ಥಿಯೇಟರ್ʼನ ಮೇಜರ್ ಜನರಲ್ ಸ್ಟಾಫ್ ಮತ್ತು ಸೇನಾ ಸಿಬ್ಬಂದಿಯ ವೈಸ್ ಚೀಫ್ ಆಗಿದ್ದರು. ಜನರಲ್ ಅವರು 31 ಡಿಸೆಂಬರ್ 2016ರಿಂದ 31 ಡಿಸೆಂಬರ್ 2019ರವರೆಗೆ ಸೇನಾ ಸಿಬ್ಬಂದಿಯ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರಾಗಿದ್ದರು.

ರಕ್ಷಣಾ ಸೇವೆಗಳ ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಕಾಲೇಜು (Wellington) ಮತ್ತು ಕಮಾಂಡ್ ಮತ್ತು ಜನರಲ್ ಸ್ಟಾಫ್ ಕೋರ್ಸ್, ಫೋರ್ಟ್ ಲೆವೆನ್ ವರ್ತ್ (USA) ಪದವೀಧರರು. ರಾವತ್‌, ಮೋವ್ʼನಲ್ಲಿ ಹೈಯರ್ ಕಮಾಂಡ್ ಕೋರ್ಸ್ʼಗೆ ಹಾಜರಾಗಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ನವದೆಹಲಿಯ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ರಕ್ಷಣಾ ಕಾಲೇಜಿನ ಪದವೀಧರರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಶೈಕ್ಷಣಿಕವಾಗಿ ಒಲವು ಹೊಂದಿದ್ದ ರಾವತ್, ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಭದ್ರತೆ ಮತ್ತು ಮಿಲಿಟರಿ ನಾಯಕತ್ವದ ಬಗ್ಗೆ ಹಲವಾರು ಲೇಖನಗಳನ್ನ ರಚಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಇನ್ನಿವುಗಳನ್ನ ವಿವಿಧ ಜರ್ನಲ್ʼಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರಕಾಶನಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟಿಸಲಾಗಿದೆ. ಅವ್ರು ಮ್ಯಾನೇಜ್ಮೆಂಟ್ ಮತ್ತು ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಸ್ಟಡೀಸ್ʼನಲ್ಲಿ ಎರಡು ಡಿಪ್ಲೊಮಾಗಳನ್ನ ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ. ಮೀರತ್ʼನ ಚೌಧರಿ ಚರಣ್ ಸಿಂಗ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯವು ‘ಮಿಲಿಟರಿ ಮೀಡಿಯಾ ಸ್ಟ್ರಾಟೆಜಿಕ್ ಸ್ಟಡೀಸ್’ ಕುರಿತ ಸಂಶೋಧನೆಗಾಗಿ ಜನರಲ್ ಅವರಿಗೆ ‘ತತ್ವಶಾಸ್ತ್ರದ ಡಾಕ್ಟರೇಟ್’ (Ph.D) ನೀಡಿ ಗೌರವಿಸಲಾಯ್ತು.

300x250 AD

ತಮ್ಮ ಇಡೀ ಸೇವಾ ವೃತ್ತಿಜೀವನದ 42 ವರ್ಷಗಳ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರದರ್ಶಿಸಲಾದ ವಿಶಿಷ್ಟ ಸೇವೆ ಮತ್ತು ಶೌರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ, ಜನರಲ್ ಬಿಪಿನ್ ರಾವತ್ ಅವರಿಗೆ PVSM, UYSM, AVSM, YSM, SM and the VSM ಸೇರಿದಂತೆ ಹಲವಾರು ಅಧ್ಯಕ್ಷೀಯ ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳನ್ನ ನೀಡಲಾಗಿದೆ.

ಇವರಲ್ಲದೆ, ಅವರಿಗೆ ಎರಡು ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಸೇನಾ ಸಿಬ್ಬಂದಿಯ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಪ್ರಶಂಸೆ ಮತ್ತು ಸೇನಾ ಕಮಾಂಡರ್ ಅವ್ರ ಪ್ರಶಂಸೆಯನ್ನ ನೀಡಲಾಗಿದೆ. ಕಾಂಗೋದಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸುತ್ತಿದ್ದಾಗ, ಎರಡು ಬಾರಿ ಫೋರ್ಸ್ ಕಮಾಂಡರ್ ಪ್ರಶಂಸೆ ನೀಡಲಾಯಿತು.

ಜನರಲ್ ಬಿಪಿನ್ ರಾವತ್ ಅವರನ್ನು 31 ಡಿಸೆಂಬರ್ 2019 ರಂದು ಭಾರತದ ಮೊದಲ ರಕ್ಷಣಾ ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರನ್ನಾಗಿ ನೇಮಿಸಲಾಯಿತು.

ಸಿಡಿಎಸ್ ಆಗಿ, ಜನರಲ್ ರಾವತ್ ಅವರು ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಸಮಿತಿಯ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರ ಖಾಯಂ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಪಾತ್ರದಲ್ಲಿ ಅವರನ್ನ ಸಮಗ್ರ ರಕ್ಷಣಾ ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಬೆಂಬಲಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಕರ್ತವ್ಯಗಳ ಚಾರ್ಟರ್ ಪ್ರಕಾರ, ಸಿಡಿಎಸ್ ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ ನೇತೃತ್ವದ ಪರಮಾಣು ಕಮಾಂಡ್ ಪ್ರಾಧಿಕಾರದ ಸದಸ್ಯರೂ ಆಗಿದೆ. ಸಿಡಿಎಸ್ ತ್ರಿ-ಸೇವೆಗಳ ವಿಷಯಗಳಲ್ಲಿ ರಕ್ಷಣಾ ಸಚಿವರ ಪ್ರಧಾನ ಮಿಲಿಟರಿ ಸಲಹೆಗಾರರಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ.

ರಕ್ಷಣಾ ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರಾಗಿ (ಸಿಡಿಎಸ್) ಜನರಲ್ ರಾವತ್ ಅವರ ಪಾತ್ರ ಮತ್ತು ಜವಾಬ್ದಾರಿಗಳಲ್ಲಿ, ಅವರು ತ್ರಿ-ಸೇವಾ ಸಂಸ್ಥೆಗಳನ್ನ ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಸೈಬರ್ ಮತ್ತು ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ತ್ರಿ-ಸೇವೆಗಳ ಏಜೆನ್ಸಿಗಳು/ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು/ ಆದೇಶಗಳು ಅವ್ರ ಅಧೀನದಲ್ಲಿವೆ.

ಜನರಲ್ ರಾವತ್ ಅವ್ರು ಸಂಬಂಧಿತ ಅಧಿಕಾರಿಗಳಿಗೆ ಸೇವೆಗಳ ಸಮಗ್ರ ಇನ್ ಪುಟ್ʼಗಳನ್ನ ಒದಗಿಸುತ್ತಿದ್ರು. ಇನ್ನಿವ್ರು ರಕ್ಷಣಾ ಸ್ವಾಧೀನ ಮಂಡಳಿ ಮತ್ತು ರಕ್ಷಣಾ ಯೋಜನಾ ಸಮಿತಿಯ ಸದಸ್ಯರಾಗಿದ್ದಾರೆ.

Share This
300x250 AD
300x250 AD
300x250 AD
Back to top